"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ใช้ e85 ระวังปัญหาจะตามมาทีหลังนะครับ

ใครที่ใช้ e85 แล้วไม่ได้เปลี่ยนอะไหร่ในถังน้ำมันระวัง จะมีปัญหาตามมานะครับ น้ำมันน่ะใช้ได้แหละครับ แต่อุปกรณ์ที่จะมารองรับน้ำมันของรถที่ไม่ได้ออกแบบทำมารองรับน้ำมัน e85 จะเกิดปัญหาได้ครับเพราะน้ำมัน e85 มีฤทธิ์กัดกร่อน
ระยะยาวจะเกิดปัญหาครับ เพราะรถน้องผมเป็นมาแล้วครับ เลยอยากจะเตือนพี่ๆใว้ก่อน ถ้าจะเติมก็ต้องศึกษาให้ดีครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ปัญหาไรครับที่เจอ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ของผมใช้e85ตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้จะแสนโลแล้ว ยังปกติดี ประหยัดค่าน้ำมันมาคุ้มสุดๆ

อะไรพังไปบ้าง ขอข้อมูลหน่อยครับ สายน้ำมัน ปั๊มติ๊ก วิ่งไปกี่กิโล  คือผมจะมาคำนวนว่ามันคุ้มมั้ยอ่ะ

ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ที่เสีย จะหาอะไหล่ที่ทนกับอี85 ได้จากไหนคับ
HCC....Thonburi Zone   No.10

อยากทราบเหมือนกันครับว่ามีปัญหาเกี่ยวกับชิ้นส่วนไหนบ้าง

ใครที่ใช้ e85 แล้วไม่ได้เปลี่ยนอะไหร่ในถังน้ำมันระวั ...
thanawuth โพสต์เมื่อ 15/12/2012 09:55

มีประสบการณ์ก็มาแชร์กันครับ แต่อย่ามาโพสต์ทิ้งไว้แบบนี้ เพื่อนๆ เค้าอยากรู้กันนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/1/2013 12:44 โดย taeme05

น้ำมัน E 85 มีพลังงานความร้อนสูงมากที่สุด ในน้ำมันที่ขายในปัจจุบัน
พูดง่ายๆก็คือ จุดติดไฟได้ง่ายแต่ให้พลังงานได้ไม่มาก   ต่างจาก เบนซิล 95 91 ซึ่ง มีพลังงานความร้อนน้อยกว่า แต่ให้พลังงานมากกว่า  
เติม e85 ได้ครับ
ข้อดี ประหยัด
ข้อเสีย  กำลังเครื่องยนต์ลดลง  (ลองสังเกตุง่ายๆ ครับ ลองเปรียบเทียบ วิ่งที่ 2500 รอบ/นาที ได้ความเร็วเท่าไร ระหว่าง เบนซิล กับ e85 ) ความร้อนเพิ่มมากขึ้น  ซึ่งถ้าความร้อนเพิ่มมากขึ้น แน่นนอนต้องส่งผลเสียตามมาอีกเยอะ
เช่น วาล์ว น้ำมันเครื่อง แอร์ การสึกหรอของเครื่องยนต์  ซีล ยาง ต่างๆ

(เชื่อไม่เชื่อก็คิดเอาครับ)    ตามหลักวิศวกรรม ที่เรียนมาเลยครับ

ส่วนตัวก็อยากเติมครับ  แต่ด้วย รักรถมากกว่า อยากให้รถอยู๋กับเราไปอีกนาน ครับ

E85 octane 105 สูงกว่าเบนซิน 95, 91
octane สูงติดไฟยากกว่า ให้ค่าพลังงานต่ำกว่า
กำลังเครื่องก็ตกไป ถึงต้องชดเชยงัยครับ

ท่อยาง ซิลยาง ก็หาเปลี่ยนเป็นเกรดที่เป็น FKM ที่ใช้ในทางอุตสาหกรรม
ที่เราเคยได้ยินว่าเป็นเกรด R7, R9, R10 นั่นแหละครับ
แต่ก็ไม่ต้องทำทันที อย่างของคุณ nabig555 ก็ยังดีอยู่ใช่มั๊ยครับ

ผมว่ามีทางออกนะครับ
ติดแก๊สยังซื้อทั้งระบบ ถัง ท่อ ECU
แต่ใช้ E85 เรายังใช้ระบบเดิมอยู่
หากพบการเปลี่ยนแปลงก็พิจารณาปรับเปลี่ยน
PN833 Shop
จำหน่าย ACC E85 kit
http://www.facebook.com/Pn833ShopE85Kit
http://e85bypn833.lnwshop.com/

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host