"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขอความรู้เทคนิคการเข้าโค้ง

เนื่องจากเพิ่งเป็นมือใหม่ในการขับรถและคิดว่าตัวเองมีจุดอ่อนในเรื่องการเข้าโค้ง คือ ก่อนเข้าโค้งจะเบรกทุกครั้งเพื่อให้รถช้าลงแต่ก็มีบางครั้งเหมือนจะหลุดโค้งต้องย้ำเบรกลงไปอีก แต่รถที่มาเข้าโค้งด้วยกันกลับแซงไปหน้าตาเฉย
ก็เลยอยากทราบเทคนิคการเข้าโค้งที่ถูกต้องครับ ทั้งนี้เราควรเข้าโค้งเลนนอกหรือในดีครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สำหรับผมนะถ้ารถมีครัช อย่าเหยียบครัช ตอนเข้าโค้งและอยู่ในโค้ง ควรแตะเบรคก่อนเข้าโค้ง และ
คลอคันเร่งไว้นิดหน่อย จนผ่านโค้งไปได้ ครับ ส่วนออโต้ ก็ทำแบบเดียวกันครับ  ป.ล ผมเอาเทคนิค
ในการขับมอไซค์ในสนามมาใช้ ในการขับรถยนต์ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ขี่มอไซไม่เป็นอ่าครับ เหอๆ

ถ้ากลัวหลุดโค้งก็เข้าเลนในครับ..แต่ต้องมั่นใจว่าไม่มีรถหลังนะครับ..ชิดฝั่งที่จะเข้าไว้

การเข้าโค้งควรลดความเร็วลงก่อนที่จะเข้าโค้งครับไม่ควรใช้เบรคในโค้งแรงเบรคจะทำให้รถเหวี่ยงออกนอกโค้งครับถ้าล้อปัดหรือล็อคก็อาจหลุดโค้งไปเลย(อย่าเบรคนะครับถึงจะเร็วมากก็อย่าลดความเร็วขณะเข้าโค้งครับประคองแล้วเร่งส่งออกจากโค้งไปเลยครับ)

วิธีขับนะครับลดความเร็วลงพอสมควรก่อนเข้าโค้งโดยดูจากรูปแบบของโค้ง..เข้าโค้งโดยปล่อยเบรคและประคองพวงมาลัยไว้..เมื่อเห็นทางออกหรืออยู่บริเวณส่วนกลางของโค้งก็กดคันเร่งส่งออกจากโค้งไปได้เลยครับ..ขับหน้าจะดึงหน้ารถออกจากโค้งไปเองครับ..ส่วนขับหลังก็จะถีบตัวเองออกจากโค้งไปเลยครับ..ถ้าทำตามนี้จะเข้าโค้งได้เร็วมากครับ

ท่านballความรู้รอบตัวจริงนับถือท่านมาก

วิ่งรถให้เป็นเส้นตรงที่สุด ที่เรียกว่าตัดโค้ง

ตอบกลับ 4# Ball_Korat

ถูกเพ๋งเลยยยยย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/11/2012 19:09 โดย foung

สไตร์ผมนะครับแท๊กติกก็มีอยู่ว่าชะลอลดความเร็วก่อนเข้าโค้งครับและจะไม่แตะเบรคในโค้ง แต่ถ้าเข้าโค้งมาแล้วกลัวจะหลุดโค้งก็คือเหยียบคันเร่งส่งเลยครับความเร็วจะทำให้รถดูดโค้งเหมือนพวกดริฟอะครับ ( ห้ามเบรคเด็ดขาดถ้ามาเร็วเป็นลูกข่างแน่ๆ )  พ้นโค้งแล้วค่อยเบรค  ปล.รถขับหน้าจะมีอาการที่เรียกว่าหน้าดื่อโค้งหรือที่เรียกว่า "อาการอันเดอร์สเตียร์...อาการหน้าดื้อโค้ง หรือท้ายสบัดออกไปทางด้านข้าง ในขณะที่ท่านเข้าโค้งด้วยความเร็วสูงนั้น คงไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นในระหว่างที่กำลังกุมพวงมาลัย เพราะมันอาจจบลงด้วยอุบัติเหตุ แต่เราก็สามารถเข้าใจอาการที่เกิดขึ้นในขณะที่ขับรถเข้าโค้งด้วยความเร็ว (ซึ่งไม่ควรทำอย่างยิ่ง) และป้องกันอันตรายจากการเข้าโค้งด้วยความเร็วที่เหมาะสมแทน
" อันเดอร์สเตียร์" คือ อาการที่รถไม่ยอมหักเลี้ยวตามการบังคับของพวงมาลัย ทำให้ต้องหักพวงมาลัยมากกว่าเดิม รถยนต์ส่วนใหญ่ที่เกิดอาการนี้ มักเป็นรถยนต์เครื่องยนต์วางด้านหน้า ขับเคลื่อนล้อหน้า เพราะเนื่องจาก รถยนต์ต้องใช้ล้อหน้าในการเลี้ยวไปตามโค้งแล้ว ยังต้องใช้ล้อหน้าเป็นล้อขับเคลื่อนส่งแรงบิดของเครื่องยนต์และเกียร์ไปยังล้อทั้งสอง หลายท่านโดยเฉพาะวัยรุ่นที่ชอบออกรถให้ยางร้องเอี้ยดอ๊าด เป็นเพระยางเกิดอาการลื่นไถล เนื่องจากหน้ายางไม่สามารถรับแรงเอาไว้ได้ การยึดเกาะถนนจะน้อยลงทันที เกิดเป็นอาการลื่นไถลคล้ายกับการเข้าโค้งด้วยรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหน้าแล้วขับเข้าโค้งด้วยความเร็วสูง และหักเลี้ยวแล้ว รถยนต์ของท่านยังไปตามแนวตรง ไม่ยอมไปในทิศทางที่ท่านหักเลี้ยว นี่คือที่มาของอาการอันเดอร์สเตียร์
......ทางที่ดีคืออย่าขับรถเร็วและอย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ
foung nakoto

แนะนำไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนแล้วจะลืม คำว่ามือใหม่ครับ  1864โค้ง

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host