"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 17:40 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 17:38 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 12:12 โดย nukul@t

ผมตอบให้ก็ได้ครับที่คุณเห็นเป็นรอยร้าวไม่ได้เกิดจากการร้าวของตัวอะไหล่หรอกครับ แต่เกิดจาการร้าวของแม่พิมพ์ที่ฉีดขึ้นรูปตัวงานครับ ที่รู้ผมรู้เพราะบริษัทที่ผมทำงานอยู่ ผลิตชิ้นส่วนพวกนี้อยู่ครับ ต้องรอเปิดแม่พิมตัวใหม่อาจจะเป็น #3 #4 ถึงจะไม่มีรอยร้าว  เป็นเรื่องปรกติครับ แม่พิมพ์ฉีดงานนาน ก็ต้องมีรอยร้าว เพราะใช้อุณหภูมิในการหลอมอะลูมิเนียม 700 องศาขึ้นไป ครับ
มันเหมือนกับดินตอนหน้าแล้งครับ มันร้อนมันก็แตกครับ แม่พิมก็เหมือนกันใช้ไปนาน ระบบหล่อเย็น มีโอกาสอุดตันได้ ทำให้ระบายความร้อนไม่ค่อยดี แม่พิมพ์ที่เปิใหม่ๆจะไม่มีรอย carck ลองไปดูซิตตี้ที่เปิดตัวแรกครับ ปี 2008,2009 จะไม่มีรอยแตกเลยครับ
  http://www.daisin.co.th/  http://www.nbt.co.th/ มีที่ นวนคร และ สาขาโครราช
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตามพี่ท่านนี้เลยคับ ผมเคยทำงานฉีดขึ้นรูปอลูมิเนีย ...
jeeplim โพสต์เมื่อ 5/11/2012 21:44

มันอยู่ที่ทาง ้honda car ตกลงกับ maker ว่าจะยิงทรายตกแต่ง อะไรเพิ่ม หรือเปล่าถ้ามีการตกแต่งเพิ่ม ราคาของตัวชิ้นงานก็จะเพิ่มขึ้นด้วยครับ เพราะต้องเพิ่มขั้นตอนในการตกแต่ง ทำให้เสียเวลาการผลิตไปอีกขั้นตอนครับ ถ้าทาง honda เค้าการันตีว่ารอยร้าว ที่เิกิดขึ้นไม่มีปัญหากับเครื่องยนต์ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพียงแต่ชิ้นงานออกมาไม่สวยแค่นั้นเองครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รอยชัด ยาว ตรงกลาง เป็นรอยแยกชัดเจนครับ ...
woody_v51 โพสต์เมื่อ 6/11/2012 16:07

รอยร้าของแม่พิมพ์ที่ทำการฉีดขึ้นรูป น่าจะมีการเปิดแม่พิมพ์เบอร์ใหม่ในเร็ววันนี้ ถ้ามียอดขายเยอะ และมีลูกค้าคอมเม้น

ดูกันชัดๆ กับขนาด actual pixel ว่า crack จริงหรือไม่ ...
woody_v51 โพสต์เมื่อ 7/11/2012 10:34

งานเข้าครับรูปนี้แตกที่ตัวชิ้นงานครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 08:04 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 07:54 โดย nukul@t

รูปที่สอง
woody_v51 โพสต์เมื่อ 8/11/2012 18:18

ถามอีกรอบครับไอ้ที่รอยร้าว ที่เกิดในตัวชิ้นงานมันนูนขึ้น หรือมันยุบลงไป ถ้ามันนูนขึ้น มันเป็นการร้าวของแม่พิมพ์ฉีดขึ้นรูปครับ แต่ถ้ารอยร้าวที่เกิดขึ้นมันเป็นร่องยุบลงเหมือนดินที่แตกระแหง อันนี้เป็นรอยแตกที่เกิดขึ้นกับตัวชิ้นงาน กรณีนี้ถ้าบริษัทที่ผมทำงานอยู่ผิลิตชิ้นนี้ส่ง hondaถ้าแม่พิมพ์เกิดรอยร้าวอย่างนี้ คงเปิดแม่พิมพ์ตัวใหม่ไปแล้วครับ อันนี้เป็น ประสปการ ที่ผมทำงานเกี่ยวกับออกแบบแม่พิมพ์ daicasting มาเกือบ20 ปี ครับ บริษัทที่ผมทำงานอยู่ ก็ผลิต part  ส่ง honda car, honda motor และ toyota  เกี่ยวกับงาน daicasting  แต่part ตัวที่คุณถ่ายมานี้ไมรู้ว่าผลิตมาจากที่ไหน  เพราะ ทาง hond car เค้ามี maker เยอะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 12:24 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 11:22 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 10:22 โดย woody_v51

ตอบคุณ nukul@t

มี ...
woody_v51 โพสต์เมื่อ 9/11/2012 10:18

ชิ้นส่วนรถยนต์ล๊อต 2008-2009  มันไม่มีปัญหารอยแตกร้าวของแม่พิมพ์ หรอกครับเพราะเป็น ชิ้นส่วนล๊อตแรกๆครับ เป็น new model แต่ว่ารอยแตกร้าว ลึกในตัวงาน ทางศูนย์ เค้าว่าไงบ้างครับน่าจะเปลี่ยนอะไหล่ให้นะครับ มันเป็นอันตราย ถ้าเกิดมีน้ำมันรั่วซึมขึ้นมา งานงอกแน่ คราวนี้

ถ้าเป็นบริษัทที่ผมทำงานอยู่เปิดแม่พิมพ์เบอร์ใหม่ไปแล้วครับ พิมพ์ crack อย่างนี้

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host