"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เครื่องยนต์มีรอยร้าว !!!

City ต้นปี 2011 เดิมๆ วิ่ง 10,xxx km สังเกตเห็นรอยนี้ ปกติหรือเปล่าครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ดูใกล้ๆ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไว้มีเวลา กะว่าจะเข้าศูนย์ไปให้ช่างดูสะหน่อย
กลัวเจอคำตอบว่า ปกติ

ลองขยายภาพดูครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/11/2012 23:39 โดย woody_v51

ชิ้นส่วนนั้น ไม่มีสีหรืออะไรเคลือบไว้ครับ

ภาพที่โพสต์เป็นขนาด 8 ล้านพิกเซล คลิกเพื่อขยายภาพ แล้วคลิกที่มุมขวาบนของภาพอีกทีเพื่อขยายขนาด actual pixel
ภาพใหญ่ขนาดนี้ จะเห็นชัดเจนว่า ด้านซ้ายของภาพ เป็นรอยเส้นนูน
แต่แนวตรงกลางและด้านขวา เป็นรอยร้าวชัดเจน

แล้วของเพื่อนๆ ล่ะครับ เป็นกันบ้างไหม ?

เนื่องจากบริเวณนั้นมีหลายรอยมาก
บางรอย เป็นเส้นนูน ก็เป็นไปได้ที่จะเป็นรอยจากแม่พิมพ์ที่ใช้ในการหล่อ
แต่อีกหลายรอย โดยเฉพาะ 2 เส้นที่ใหญ่-ยาวกว่าเพื่อน ผมเห็นเป็นรอยแยกชัดเจนเลยครับ
ถ้าคิดในแง่ดี รอยนั้นอยู่แค่ผิวๆ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายใดๆ ต่อเครื่องยนต์ ....

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 12:22 โดย woody_v51

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่อดสงสัยไม่ได้ว่า รอยร้าวที่แม่พิมพ์ ย่อมทำให้เกิดเป็นรอยนูนที่ตัวเครื่องยนต์ จริงไหมครับ
แล้ว "ร่อง" ที่ตัวเครื่องยนต์ตามรูป จะเกิดจากอะไร ?

เดี๋ยวจะกลับไปถ่ายภาพมาใหม่ ให้ชัดๆ เลยครับ
คราวนี้คงต้องจัด DSLR + macro lens และมี scale bar หรือ reference tool ซักอย่าง

ขอบคุณทุกท่านครับ ดูเหมือนว่า ร่องรอยเหล่านี้ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร

เมื่อวานก็ได้ไปดู City ของเพื่อน เป็นเหมือนกันครับ
เราทั้งสองลงความเห็นว่า มีทั้งรอยนูน (ที่เกิดจากรอยร้าวของแม่พิมพ์) และรอย crack บนตัวเครื่องยนต์

โทร.ไปฮอนด้าปทุมวัน พอเขารับสาย เสียงก็เงียบไปเลย 2-3 ครั้ง เป็นเหมือนเดิม สงสัยโทร.เขาจะมีปัญหา
ในเมื่อไม่ให้เรานัดแบบนี้ เดี๋ยวอีกวันสองวันจะเอาเข้าไปให้เขาดูเลยละกันครับ

รอยชัด ยาว ตรงกลาง เป็นรอยแยกชัดเจนครับ

รอยที่เห็นส่วนใหญ่ มุมนี้ เป็นรอยนูน ที่น่าจะเกิดจากแม่พิมพ์ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host