"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
รถผมก็เป็นเหมือนกัน ครับ 40000 กว่าโลแล้ว
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แค่ลองใช้สเปรตรวจสอบรอยร้าว ของงานเชื่อมดูค่ะ รับรองได้หลักฐานมัดตัวแน่ค่ะ อิอิ
ปล. ถ้ามีเพื่อนอยู่ในวงการนี้นะคะ จะได้ขอใช้ฟรี ^^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 24# woody_v51

นี่ไม่ใช่ DIE CRACK แล้วท่าน มันต้องนูนขึ้นครับถ้า DIE CRACK แต่นี่มันแตกร้าวเลยครับ ผมอยู่แผนก ฉีดอะลูมิเนียมขึ้นรูปห้องเครื่อง พอมีความรู้เรื่องนี้พอสมควร ถ้าเอ่ยชื่อ บริษัทไป คิดว่าหลายท่านรู้จักดี แนะนำควรเคลมครับ ใช้ๆไปมีสิทธิรั่วครับ

ตอบกลับ 43# prasit_ke

ถูกต้องเลยเพื่อน นายฉีดออกไปยังไง

ไม่ใช่รอยร้าวครับแต่เป็นผลมาจากการผลิต ( Diecasting) เป็นส่วนที่แตกร้าวการขึ้นรูปของ Mold ที่แตกที่ขึ้นรูปผลิตชิ้นส่วน..ในส่วนที่มองเห็นเป็นแค่รูปลักษณ์ภายนอกครับ..ไม่แตกร้าวแน่นอนคัรบส่วนอลูมิเนียมที่เห็นอยู่เป็น AD-12 ที่ใช้ผลิตทั่วไปครับ....(จากประสบการทำงาน QC TS/16949 ที่ผลิตชิ้นส่วนยานยนต์ครับ)

ขั้นตอนการผลิตของชิ้นส่วนที่เห็น
.Material อลูมิเนียม AD-12 หลมอละลาย แล้วขึ้นเครื่องฉีดโดยใช้ Mold ประกบ (Front-Rear)ประกบเข้าหากันแล้วยิง
น้ำอลูมิเนียมเข้าไป..ในส่วนนี้ Mold 1 ลูกจะมีอายุการผลิตฉีดอาจเป็นแสน ครั้ง หากหลังจากการผลิตไปนานๆ Mold เริ่มสึกเหรอเช่น ฉีดงานออกมาแล้วผิวไม่สวย..ครีบเยอะ(เหมือนที่เห็นอยู่ในรูปครับ) แสดงให้เห็นว่า Mold ที่ฉีดมีการใช้งานมาแล้วหลายครั้ง...ขั้นตอนต่อไปนำงานที่ได้ออกมาแล้วหักเกทซึงเป็นลักษณ์เป้นครีบแข้ง..จากนั้นจะตกแต่งด้วยตะใบอีกทีครับ..เสร้จแล้วจะถุกนำไปยิงทรายเรียกว่า Shot blastครับ เพื่อให้ผิวสวย..จากนัน้นจะนำไปตัดตาม Drawing ที่กำหนดด้วยเครื่อง CNC ชิ้นงานรุ่นที่ผลิตจะถูกสุ่มตรวจสอบโดยแผนก QC ก่อนส่งมอบให้ลูกค้าครับ เมื่อถึงลูกค้าแล้วจะทำการทดสอบการรั้วซึมทุกชิ้นอยู่แล้วครับ..ก่อนนำมาประกอบ..ดังนั้นจึงมั่นใจได้ครับไม่มีผลข้างเคียงแน่นอน

Material อลูมิเนียม ADC-12 แก้ไขรครับ

ตอบกลับ  woody_v51

นี่ไม่ใช่ DIE CRACK แล้วท่าน มันต้องนูน ...
Nong_Society โพสต์เมื่อ 9/11/2012 22:24

ขอบคุณครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ไม่ใช่รอยร้าวครับแต่เป็นผลมาจากการผลิต ( Diecasting) เป็น ...
kob9999 โพสต์เมื่อ 9/11/2012 23:36

ขอบคุณครับ แต่ทุกคนที่เห็น ฟันธงว่าเป็นรอยร้าวครับผม

ครับผม

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host