"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
รูปทั้งหมดอาจยังไม่ชัดนัด เพราะถ่ายด้วยกล้องมือถือ แอนดรอยด์ 8 ล้านพิกเซล
ยังไม่มีโอกาสถ่ายด้วย DSLR เลยครับ

เพิ่งได้รับการติดต่อกลับจากพี่ จนท. ฮอนด้า กำลังจะส่งข้อมูลเพิ่มเติม แล้วจะรายงานให้เพื่อนๆ ทราบเป็นระยะครับ

ส่วนศูนย์บริการที่รับเรื่องไป ยังเงียบกริป....
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

วันนี้แอบไปส่องรถผมเอง
มีรอยตรงที่ใกล้ๆกันครับ
แต่ตรวจดูแล้วไม่ใช่รอยร้าว(ลองลูบดูมันนูนๆ)
คล้ายๆเวลาพ่นสีแล้วแลคเกอร์มันไม่เรียบ มันนูนเป็นเส้นๆ
ยังไงเอาใจช่วยนะครับ ให้หาสาเหตุ + แก้ปัญหาได้ไวๆ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เป็นรอบของการฉีดชิ้นงานขึ้นรูปของเครื่องยนต์ครับ

รอยอย่างกะ พระเครื่องสมเด็จ โบราณ แตกลายงา สุดยอดจริงๆ ฮอนด้า พิจารณาด่วน อย่าขายเอายอดอย่างเดียว
เวรกรรมมีจริง อย่าชุ่ย เน้นผลงานหน่อยก้อดี เป็นกำลังใจให้ครับ

ซื้อรถ ไม่สามารถเลือกคันได้ แต่เลือกรุ่นนู้นรุ่นนี้ได้ ไม่เหมือนเสื้อผ้า เย็บไม่ดีก้อเลือกใหม่ได้

ยังไงก้ออย่าลืม พิจารณาให้พี่เค้าด้วยล่ะกัน

รูปรถ City 2010 คันที่มีรอย เป็นรถผมเองครับ  ตอนนี้รอไปเข้าศูนย์เหมือนกัน ว่าจะเป็นอย่างไร คันนี้ผมมีอีกปัญหานึงคือ ไปเปลี่ยนสปริง กระเดื่องวาลว์มา ปรากฎว่า หลังจากเปลี่ยนไปเกือบปี มีน้ำมันเครื่องซึ่มออกมาตรงฝาครอบเครื่อง เข้าศูนย์ไปเเล้วรอบนึงศูนย์บอกถอดฝามาประกอบใหม่ (เเต่ผมว่าไม่ได้ทำ) ไม่ยอมเปลี่ยนปะเก็นซีลเครื่องให้ สุดท้ายสองเดือนถัดมาอาการเดิมน้ำมันเครื่องซึมครับ

เมื่อดูสภาพโลหะที่หล่อออกมาได้สภาพแย่ๆ ของรถเรา ทำให้อิจฉา

- Jazz ตัว import งานเนี๊ยบสุดขีด
- lot ปีแรกๆ งานหล่อ เนียนดี ไม่มีรอยแตก
- ตัว MC ปัจจุบัน ก็เนียนดี ไม่มีรอย

ทำไมเราถึงได้ของมีตำหนิ จ่ายเงินเท่ากันนะ !!!   

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 08:04 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 07:54 โดย nukul@t

รูปที่สอง
woody_v51 โพสต์เมื่อ 8/11/2012 18:18

ถามอีกรอบครับไอ้ที่รอยร้าว ที่เกิดในตัวชิ้นงานมันนูนขึ้น หรือมันยุบลงไป ถ้ามันนูนขึ้น มันเป็นการร้าวของแม่พิมพ์ฉีดขึ้นรูปครับ แต่ถ้ารอยร้าวที่เกิดขึ้นมันเป็นร่องยุบลงเหมือนดินที่แตกระแหง อันนี้เป็นรอยแตกที่เกิดขึ้นกับตัวชิ้นงาน กรณีนี้ถ้าบริษัทที่ผมทำงานอยู่ผิลิตชิ้นนี้ส่ง hondaถ้าแม่พิมพ์เกิดรอยร้าวอย่างนี้ คงเปิดแม่พิมพ์ตัวใหม่ไปแล้วครับ อันนี้เป็น ประสปการ ที่ผมทำงานเกี่ยวกับออกแบบแม่พิมพ์ daicasting มาเกือบ20 ปี ครับ บริษัทที่ผมทำงานอยู่ ก็ผลิต part  ส่ง honda car, honda motor และ toyota  เกี่ยวกับงาน daicasting  แต่part ตัวที่คุณถ่ายมานี้ไมรู้ว่าผลิตมาจากที่ไหน  เพราะ ทาง hond car เค้ามี maker เยอะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 10:22 โดย woody_v51

ตอบคุณ nukul@t

มีทั้งส่วนที่เป็นรอยนูน ซึ่งมีหลายรอยมาก และส่วนที่เป็นร่องลึก 2-3 รอย ยาวๆ ที่ผมพยายามถ่ายระยะใกล็ให้ดูกันชัดๆ ครับ
จริงๆ แล้ว พวกรอยนูน ผมไม่กังวล รอยร้าวต่างหาก ที่ทำให้กังวลใจ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เมื่อได้ดูคันอื่นๆ เช่น กลุ่มรถที่ผลิตในปี 2008-2009 และรถที่ผลิตปีนี้ ที่ไม่มีรอยร้าว พบว่า
ผิวงานของเขา เรียบเนียน ดูดีกว่าเยอะมากๆ ผมอยากได้แบบนั้นครับ

อาจารย์วิศวะ Mechanical engineering (Ph.D. from UC Berkeley) ได้ดูแล้ว บอกว่าผิวงานต่างกันมากจริงๆ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 12:24 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 11:22 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/11/2012 10:22 โดย woody_v51

ตอบคุณ nukul@t

มี ...
woody_v51 โพสต์เมื่อ 9/11/2012 10:18

ชิ้นส่วนรถยนต์ล๊อต 2008-2009  มันไม่มีปัญหารอยแตกร้าวของแม่พิมพ์ หรอกครับเพราะเป็น ชิ้นส่วนล๊อตแรกๆครับ เป็น new model แต่ว่ารอยแตกร้าว ลึกในตัวงาน ทางศูนย์ เค้าว่าไงบ้างครับน่าจะเปลี่ยนอะไหล่ให้นะครับ มันเป็นอันตราย ถ้าเกิดมีน้ำมันรั่วซึมขึ้นมา งานงอกแน่ คราวนี้

ทางศูนย์ดูแล้วครับ

- ปทุมวัน ตอกแรกไม่ยอมรับว่าเป็นรอยแตก แต่ในที่สุดก็บอกว่าจะส่งเรื่องขึ้นไป แล้วก็เงียบไปจนบัดนี้ ไม่มีเอกสารหรือหมายเลขอ้างอิงใดๆ แม้แต่ชื่อเจ้าหน้าที่ผู้รับเรื่องให้ติดตามได้ ไม่มีการทำอะไรกับรถ ให้กลับได้เลย
(จนท. ผู้รับเรื่อง แย่ครับ มีท่าทีไม่ค่อยพอใจ)

- จึงไปที่ศูนย์ศรีอยุธยา จนท. ดีมากครับ ถ่ายรูปและทำเรื่องส่งขึ้นไป และโทร.กลับมาแจ้งความคืบหน้าว่าได้ส่งเรื่องไปแล้ว กำลังรอคำอธิบาย แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรกับรถผมเช่นกัน ปล่อยกลับเลย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host