"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY ประตูเงียบจังอีกแบบนึง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/9/2012 01:00 โดย finic

ไม่รู้ว่าจะเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่านะครับ

อุปกรณ์ที่ใช้
1.ท่อยางซิลิโคน ( ซิตี้ใช้ 28 ม. ตัวถัง+ประตู )
2.กรรไกร
3.เคบิ้ลไทร์ขนาดเล็ก
4.สลิงเส้นเล็ก ( สำหรับร้อยนำ )
5.สารหล่อลื่น ( ผมใช้ sonax แบบสเปรย์ )
6.อุปกรณ์ล็อกสายสลิงกับท่อยาง ( ผมใช้ตัวต่อสายไฟ )

วิธีทำ
1.ให้เอาสลิงร้อยเข้าที่ยางขอบประตู โดยไม่ต้องถอดยางขอบประตูออก พร้อมกับเอา sonax ฉีดตามรูของยางขอบประตู โดยฉีดเว้น 1 หรือ 2 ช่องฉีดทีก็ได้ เพื่อหล่อลื่น
2.เมื่อร้อยจนโผล่อีกฝั่งนึงแล้วใช้ตัวต่อสายไฟยึดติดกับสลิง โดยขัดสกรูแค่ตึงมือ
3.ใช้กรรไกรผ่าท่อซิลิโคน โดยให้มีความยาวประมาณ 1 ซม. แล้วสวมเข้ากับตัวต่อสายไฟที่ยึดติดกับสลิง
4.ใช้เคเบิ้ลไทร์รัดท่อซิลิโคนใก้ติดกับสายสลิง โดยให้ด้านเขี้ยวล็อกของเคเบิ้ลไทร์อยู่ด้านเดียวกับสกรูของตัวต่อสายไฟ เพื่อลดแรงต้าน
5.ดึงสายสลิงกลับ โดยฉีด sonax เป็นระยะๆ เมื่อพบว่าดึงไม่ไป
6.เมื่อดึงกลับจนโผล่แล้ว ให้ตัดเคเบิ้ลไทร์เพื่อเอาสลิงออก หลังจากนั้นให้ตัดท่อซิลิโคนทั้งสองด้าน โดยให้เหลือโผล่มาฝั่งละประมาณ 5 ซม. เพื่อชดเชยยางที่ยืดและรอยต่อ
   โดยร้อยสวนทางกันเข้าไปในท่อยางซิลิโคนเท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ปล.ที่ว่าจะอัพรูป ตอนนี้นายแบบยังไม่สะดวกเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับแต่ถ้าได้รีวิวแบบเป็นภาพก็ดีนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยากเห็นภาพด้วยครับ

น้น ดิ นึกภาพไม่ออก

เดี๋ยวรอก่อนนะครับ กำลังจะสาธิตให้น้อง lancer ex ดู เดี๋ยวจะถ่ายมาให้ดูครับ

ถ้าเห็นภาพนะแจ่มเลยครับ

ไม่รู้ว่าจะเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่าน ...
finic โพสต์เมื่อ 15/8/2012 12:40

อยากเห็นภาพด้วย นึกไม่ออกว่าเป็นยังไง

รอชมด้วยคน

รอชมด้วยคนคับ

งง ไม่เห็นภาพ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host