"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ไปแก้อาการเสียงดังช่วงล่าง ก๊อก ๆ หรือตอนวิ่งทางไม่เรียบเบี่ยงหลุม บูทปีกนกเล็ก ใหญ่

City ปี 2003 เวลาขับบนทางที่ไม่เรียบจะมีเสียงดัง ก็อกๆๆๆ มาจากข้างล่าง ด้านหน้า ตอนนี้เสียงมันดังแรงจริงๆ ฟังทิศทางมาทางด้านหน้าล่าง ผมได้เห็นกระทู้แนะนำ ในเว็ปเรานี้ล๊ะครับ ซื้ออะไหล่เอง ไห้พี่เค้าเปลี่ยนให้ อยู่แถศูนย์วัฒนธรรม นะครับ พี่เค้าแนะนำดีครับ
  ผมชื้อมาเปลี่ยน
  บูทปีกนกใหญ่.  2. ตัว
  บุทปีกนกเล็ก.   2 ตัว
  ยางรองเบ้าโช๊ค. R/L 2 ตัว
  แถม อีกหน่อย กรองอากาศ+ น้ำมันเครือง+กรองน้ำมัน

อืมแต่เสียงไม่หายแฮะ สงสัยยังเปลี่ยนไม่ตรงจุด. เพราะอ่านข้อมูลมาเปลี่ยนประมาณนี้ แต่พี่เค้าแนะนำอีกตัวต้องเปลี่ยนด้วย เพิ่มอีกตัวลูกหมากกันโครง นี้ล๊มะมั้ง ที่เป็นก้านแนวตั้งนะครับ เค้าบอกหลวมๆ มาเห็นตอนเปลี่ยน แต่ไม่ได้ซื้อะไหล่มาครับ เลยเอาเท่าที่ซื้อมา
        ถ้าผมเปลี่ยนลูกหมากกัโครงแล้ว มันมีส่วนอื่นอีกไหมครับ เพราะประมาณ 2 ปีที่แล้วเคยเปลี่ยนยางรองเบ้าโช็ค ยางบูทนี้เหมือนกันเงียบเลยครับ แต่ครั้งนี้ไม่หาย ใครมีแนะนำบอกหน่อยครับ ตามอาการ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/7/2012 23:54 โดย plam

อายุเกือบ10ปีและ สุดยอดเลย
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

น่าจะจรงจุดเกิดเหตุแล้วนะครับเปลี่ยนขนาดนี้ละ

อายุเกือบ10ปีและ สุดยอดเลย
plam โพสต์เมื่อ 13/7/2012 02:28

เกินคุ้มครับคันนี้ ไปไหนไปกัน  2 แสน ปลายๆ กม. เกียร์ 1 ตัว แก้ความร้อน 1 ครั้ง ตอนนี้ก็ยัง ok ครับ. แต่นี้ก็คงยังต้องลองแก้อีกอย่าง ลูกหมากกันโครง เจ้าเสียงจะหายหรือไม่

เมื่อวันก่อนขับหนีรถติดผ่านไปทักทายช่างป้อมแก..บอกว่ามีคนที่ดูมาจากเว็ปนี้แวะไปให้ทำรถหลายรายเลย ขอบคุณที่ไปใช้บริการ
ส่วนอาการที่ยังไม่หายลองค่อยๆทำไปครับคิดว่าน่าจะจบได้
tonkanl

เช็คพวกลูกปืนล้อบ้างหรือยังครับ ลูกหมากกันโครงไม่น่าจะทำให้เกิดเสียงได้นะครับ ยกเว้นยางจะเสื่อมสภาพอ่ะครับ

ของผมก็พึ่งเปลี่ยนยกเซ็ตมาเหมือนกัน
ซิล เกียร์ 1 ตัว
ลูกหมากกันโครง R/L
โดนไป 5.5k
วิ่งเร็วแล้วนิ่งขึ้นเยอะ แต่พอวิ่งช้าๆ ช่วงออกตัว ทางขุรขระ มันก็ดังก๊อก ๆ ที่ล้อหน้า
ไม่รู้ว่าต้องแก้ไขอย่างไงครับ ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
MAXIMAS

มาแก้ปัญหาเสียงดังอีกรอบ พร้อมเพิ่มเติมอื่นๆ
จากเดิมที่แ้ก้อาการเสียงดัง กึ๊กๆๆ เวลาย่องเบาๆ หลุมขรุขระ..
  บุทปีกนกเล็ก.   2 ตัว
  แถม อีกหน่อย กรองอากาศ+ น้ำมันเครือง+กรองน้ำมัน

วันนี้จัดไปอีกรอบ ก่อน final  
  - ถ่ายน้ำมัน เกียร์
  - โมเล่สายพานหน้า
  - สายพานหน้า
  - ลูกหมากกันโครงหน้า R/L  (มาดูกันเย็นนี้เสียงจะหายหรือไม่ ถ้าไม่ก็คงต้องหากันต่อไป)

Email do_ramon1@hotmail.com
-------------------

เสียงที่ดังนั้น เกิด จาก โช๊ค นะ ครับ เหมือน ผมเลย ผมเปลี่ยน ปีกนก ช่วงล่าง หมด ไป14000 ไม่หาย แค่ โช๊คกับสปริง แค่นั้นเอง ที่ผมคิดนะ

ผมเคยเปลี่ยนบูทปีกนก ครับ พอออกตัวปรากฏว่าดัง แต่ถ้าวิ่งไปแล้วก็เงียบ แต่พอมีเนินก็ดังอีก
เช็คดูสรุป บูทที่เปลี่ยนมันไม่สนิท อัดใหม่หายครับ แต่ตอนนี้อาการใหม่มาคือ วิ่ง เร็ว พวงมาลัยสั่นมาก
ถ้าไม่เกิน 100 ก็วิ่งได้ปกติ เฮ้อ แก้อันโน้นได้ อันนี้มาใหม่อีก

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host