"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เงินเดือนแค่นี้ออกรถได้มั้ย

เงินเดือน 9700 รายได้อื่นรวมประมาณ 15500/ด
ดาวน์ citty 160000 ผมจะผ่านมั้ย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สบายครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผ่านอยู่แล้วครับถ้าไม่มีเกี่ยวกับบัตรเข้ามาเกี่ยวข้อง
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ผ่านอยู่แล้วครับ สบายๆ  แต่ประหยัดหน่อยๆ

ผ่านครับแต่ผ่อนขี้แตกเลย แทบไม่เหลือเงินเติมน้ำมัน
[img][/img]

เหลือๆครับจัดโลด

ไม่ไหวครับ ถ้าคุณต้องเช่าหอ ต้องกิน ต้องจ่ายน้ำจ่ายไฟจ่ายค่ามือถือ

อันนี้ผมคิดว่าน้ำไฟ ค่ามือถือ คงไม่เกิน 1800 น่าจะโอ
กินจ่าย เดือนไม่เกิน 3000 นี่น่าจะโอ
หอ 2500 คิดดูครับนี่ก็หายไปเกือบ 40% ของรายได้ รวมรายได้อื่น นี่มาแน่นอนหรือป่าวครับ ผม 25000 ผมยังฝืดๆเลยครับ

คิดกลับกัน กินจ่าย ค่าน้ำไฟ หอ ไม่เกิน 5000 ผ่อนรถอีก เดาๆว่า 9500+ ต่อเดือน + 25000 ประกันภัยชั้น 1ต่อปี + เสียภาษี ปี ละ 1800

มันหายไปเยอะเหมือนกันนะครับ มาเจอน้ำมันอีกต่ำๆก็ 2500 ต่อเดือน คุณจะไปเที่ยวยังคิดมากเลยครับได้แค่ขับไปมาแล้วมาจอดเท่านั้น

ซื้อมาจอดเหมือนเราซิค่ะ ประหยัดดี ไม่จำเป็นก็ไม่ขับ น่าจะผ่านนะค่ะ
[img][/img]

ขอพูดตรงๆว่า  ถ้ารายได้แค่นี้อาจจะเดือดร้อนก็ได้นะครับ เพราะรถไม่ได้มีแค่ค่าผ่อน แต่ยังมีค่าเชื้อเพลิงและบำรุงรักษา

แล้วถ้าพลาดไปซักเดือน  มันก็ช๊อตไปทั้งระบบเลย   ต้องวางแผนให้รอบคอบรัดกุมมากๆครับ

ขอเตือนเลยนะครับ เข้าใจครับว่าใครๆก็อยากมีรถ แต่ถามตัวเองก่อนว่ามันจำเป็นที่สุดสำหรับชีวิตในตอนนี้ไหม
เพราะการซื้อรถมันเรื่องใหญ่นะครับ ผ่อนนี่มันเครียดนะครับ อย่าคิดว่าประหยัดเอาได้ ตอนได้แรกๆก็เห่อ ทนเอา
แต่ผ่านไปสักปี จะทนได้มากน้อยแค่ไหน มันมัดคุณแน่นะครับ รอให้มีเงินมากกว่านี้ดีกว่าไหมครับ แค่ค่าบำรุงรักษาก็มากแล้ว ถ้าชน ถ้าซ่อม มีสำรองไว้ไหม ประกันต่ออีกเป็นหมื่นๆ เงินทั้งนั้นครับ ยิ่งตอนนี้ ข้าวของแพงมากมาย
เอาง่ายๆ ลองผ่อนกับตัวเองก่อนซิครับ กันเงินที่คิดว่าจะผ่อนในแต่ละเดือนไว้ในกระปุก แล้วลองกินอยู่เท่าที่มีเหลือดู
ว่าทำได้กี่เดือน ทนได้ไหม แล้วค่อยตัดสินใจ
รถ=ลด มันลดทุกอย่างจริงๆ หากได้มาแล้วมันเพิ่มรายได้เอาไปทำมาหากินอันนั้นเอาเลยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host