"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สอบถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ แก้ไขมาหลายรอบแล้วไม่หายเสียทีเริ่มถอดใจแล้ว

รบกวนสอบถามผู้รู้เรื่องเบรคครับ อาการเบรคมีเสียงดังกึกๆหรือแก๊กเวลาชลอเบรคเมื่อรถจะหยุดสนิท หลังจากเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้ามา
ที่แก้ไขไปแล้วแต่อาการไม่หาย
-แก้ไขโดยตัดกระป๋องน้ำอัดลมมารองที่สปริงรองผ้าเบรคบนล่าง มองว่าผ้าเบรคเกิดการขยับตัวได้ แก้แล้วหายไปหนึ่งอาทิตย์(ไม่หาย)
-เบิกสปริงรองผ้าเบรคใหม่จาก0 บน ล่าง เปลี่ยนแทนของเก่า อาการหายไปเป็นเดือน(ไม่หาย) มีอาการใหม่เพิ่มขึ้นเวลาปล่อยรถไหลมีเสียงครืดๆในขณะที่ไม่เหยียบเบรค ส่วนเสียงเบรคดังกึกๆแก๊กๆยังอยู่ ส่วนแผ่นรองสปริงที่เบิกใหม่ตัวล่างหักครึ่งนึง ทุกวันนี้ยังงงว่าหักได้ยังไง
-กลับไปอู่ที่เปลี่ยนลูกปืนให้ตรวจดู แก้ไขโดยขันน๊อตที่ดุมล้อใหม่ให้แน่นขึ้น ใส่จารบีที่แกนยึดคาริเปอร์ ขันหัวน๊อตที่แกนโช้คของเก่าคลายตัวนิดนึง ช่างได้บอกว่ายางรองตรงเบ้าโช้คเริ่มยุบลงมีช่องว่างทำให้มีเสียงของช่วงล่างดัง(ไม่ใช่ยางรองเบ้าโช้คนะครับ แต่ไม่รู้ยางอะไรเหมือนกัน) ทดสอบลองวิ่งเป็นชั่วโมงหายเงียบสนิท หลังจากนั้นอีกหนึ่งเดือนเสียงกลับใหม่ แต่เสียงเบาลงจะเป็นก็ตอนรถเริ่มชลอ แต่ถ้าความเร็ว60ขึ้นไปเหยียบเบรคมีอาการสั้นที่คอนโซนหน้ารถ แป้นเบรคไม่สั่น พวกมาลัยสั่นตามที่คอนโซนสั่นเพราะคอนโซนจะสั่นมากถึงสะท้านมาที่พวงมาลัย (ผมคึดว่าไม่น่ามาจากจานเบรคคด)
***ก่อนอาการเบรคที่จะเป็นผมได้เปลี่ยนลูกปืนล้อมา แต่ในขณะที่ถอดน๊อตดุมข้างขวา ขันน๊อตยังไงก็ไม่ออก ใช้บล็อคลม บล็อคมือ(ขันจนบล็อคมือหัก). สุดท้ายต้องตีสกัดน็อตดุมถึงเอาออกมาได้
ถ้าผมจะสอบถามท่านผู้รู้ว่าผมจะแก้อย่างไรให้ถูกทาง เพราะทุกวันนี้หาทางออกไม่เจอเลย ขอรบกวนด้วยนะครับ เพราะรถคันนี้แฟนเป็นคนใช้อยู่ทุกวัน เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยมากๆ เพราะแก้ไม่หายเสียที ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จานเบรคเราจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อมันคดงอ  หรือมันบางแล้วเท่านั้น   แต่สำหรับจานที่ยังไม่บางผมแนะนำให้เจียจานครับ  4อันหนึ่งพันยังเหลือ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ของผม City2003 อาการเหมือนกัน หลังจากเปลี่ยลูกปืนหน้าขวาจะมีเสียงดังเวลาเบรคอิ๊ดๆๆทั้งสองข้าง ไปที่act
จะให้เปลี่ยนจานเบรค ตอนนี้ยังไม่ทำกลัวจะไม่หาย ขอทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ

ไม่ทราบว่าแก้อาการหายหรือยังครับ เพราะรถยนต์ผมก็มีอาการเช่นรถคุณ (Honda city zx) เป็นตอนเปลี่ยนลูกปืนเหมือนกัน ตอนนี้เปลี่ยนจารเบรคใหม่ เปลื่ยนผ้าเบรคใหม่ก็ไม่หายครับ ตอนแรกเปลี่ยนผ้าเบรคและเจียจาร รบกวนแชร์ด้วยนะครับว่าแก้ยังไง

สลักยึด / จุดยึด ตัว caliper ลองเช็คนะครับ

สลักยึด / จุดยึด ตัว caliper ลองเช็คนะครับ

จัดได้เลย คอม้า Fit ดิสหน้าใหญ่กว่าเดิม เบรคนุ่มๆเลย  ...
noom_haha โพสต์เมื่อ 5/6/2012 10:15

----------------------------
นุ่มหนึบครับดันๆ

ของผมกันเป็นเหมือนกันครับ  เจียรประชิดจะหายไหมครับ แล้วจะมีอันตรายไหมเวลาเบรค
MAXIMAS

ผมขอลองตรวจเช็คดูอีกทีนะครับ สำหรับ คอม้าFit น่าสนใจอยู่ครับ จะขอเก็บไว้เป็นตัวเลือกแรกเลยถ้ามีปัญหาจากจุดนี้ ขอบคุณครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host