"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY - ทำสีก้านปัดกระจก และเปลียนยางปัดกระจก

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/5/2012 10:50 โดย noth1

จากที่เห็นก้านปัดกระจกของตัวเองสีลอกดูเก่าจนรับไม่ได้จัดการพ่นไหม่ซะเลย

เตรียมอุปกรณ์ก่อนเลย  สีดำด้าน 1 กระป๋อง สีสเปรย์เคลียร์ 1 กระป๋อง กระดาษทรายเบอร์ 1000 หนึ่งใบ

เริ่มกันเลย ถอดๆยางสีดำออกก่อน

แล้วขันด้วยประแจเบอร์ 14 ซะเลย

ดึงออกตรงๆเลยนะครับ ถ้าไม่ได้เขย่านิดหนึ่ง แต่ก่อนดึงทำตำแหน่งก้านเดิมไว้ก่อนนะครับเวลาเอามาใส่จะได้อยู่ตำแหน่งเดิม

เมื่อได้แล้วก็เอามาขัดกระดาษทรายซะ เบอร์1000

แล้วก็พ่นด้วยสีสเปร์ยดำด้านซะ 3-4รอบ ครับ (ดูให้ทั่วๆนะครับ)

แล้วก็ต่อด้วยสีเคลียร์ซะ 3-4 รอบเพื่อที่จะเคลือบไม่ให้สีมันหลุดง่าย

พอสีแห้งเรียบร้อยก็เอามาใส่ยางปัดน้ำฝนซะ

แล้วก็ใส่เหล็กเข้าไปซะ

เรียบร้อย

แล้วก็เอาไปใส่ที่รถให้เรียบร้อย

ผมได้ทำตำแหน่งของก้านไว้ก่อนถอดด้วยนะครับเพราะเวลาใส่จะได้ระยะเดิมพอดี

เสร้จแล้วก็ลองใช้ก้านปัดน้ำดูว่าโอเคไหมได้ระยะไหมครับ แล้วก็เสร็จเรียบร้อย

ปล. อย่าพยายามทำสีเงานะครับ หรือชุบโครเมี่ยม มันจะสะท้อนแดดเข้าตาเราและอาจจะสะท้อนเข้าตารถที่ขับสวน
เราด้วย อาจจะเกิดอันตรายได้ ควรเป็นสีอะไรก็ได้ที่ไม่สะท้อนนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ความรู้ดีๆมาอีกแล้ว
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

เป็นประโยชน์มากๆคับ

แจ๋วครับ ว่าแต่เล็บยาวนะ คริๆๆๆ ขอบคุณสำหรับแนวทางครับเป็นประโยชน์ดี
foung nakoto

ผมหุ้ม เคฟล่า ดี กว่า

ขอบคุณสิ่งดี ๆ ที่นำมาแบ่งปันครับ

ผมหุ้ม เคฟล่า ดี กว่า
Mpower. โพสต์เมื่อ 28/5/2012 06:39

แบบนี้ป่ะครับ

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

เงางามมากครับ ต้องจัดบ้างแล้ว

แจ๋วครับ  ว่าแต่เล็บยาวนะ คริๆๆๆ ขอบคุณสำหรับแน ...
foung โพสต์เมื่อ 28/5/2012 02:06

ตัดแล้วทำเสรจก็ตัดเลย 5555

แบบนี้ป่ะครับ
city_creative โพสต์เมื่อ 28/5/2012 07:31

สวยดี ครับ

ผมเปลี่ยนใจหละเป็น สี แดง (ที่ใช้พ่น คาลิเปอร์ ) สีจ๊ด แดง ดี

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host