"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

NEW CITY จัด 2 ทาง DLS

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/3/2012 11:10 โดย san_1

ชุดเครื่องเสียง CITY คันนี้เป็นแนว SQ ครับ  เป็นระบบ 2 ทาง tri-amp  งานนี้คุณอ็อฟเจ้าของรถจัดเต็มครับ
กับลำโพง DLS และฟร้อน Alpine
ระบบ Tri-Amp เป็นระบบที่แบ่งความถี่ของเสียงออกเป็น 3 ช่วง ออกจากกัน คือ Hi , Mid และ Low  จะให้เสียงดีกว่ามาก ถ้าเปรียบเทียบกับระบบระบบ Bi-AMP ครับ

ฟร้อนเดิมติดมากับรถ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก  ความชั่ว คนชั่วทำง่ายแต่คนดีทำยาก

รับรถเรียบร้อยก็เริ่มทำการแด๊ปม์ตามสูตรของ FDC ครับผม

รื้แผงประตูออกก็จะเจอกับแผ่นพลาสติกกันน้ำที่โรงงานติดมาให้

เริ่มทำความสะอาด โดยลบกาวยางสีดำๆออกให้หมดก่อนครับ  ถึงจะลงมือแด๊ปม์บานประตูได้ครับ

Install by khemtat-l[at]hotmail.com
ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก  ความชั่ว คนชั่วทำง่ายแต่คนดีทำยาก

ไหนครับ....

การทำเครื่องเสียงรถยนต์แต่ละคันต้องใช้เวลามากพอสมควรครับ  แค่รื้อประตู รื้อพรม รื้ออุปกรร์ต่างๆภายในรถ
เพื่อเตรียมการติดตั้ง ก็ใช้เวลาจะเป็นวันแล้วครับ  แล้วคิดดูนะครับว่า ร้านที่ติดตั้งวันเดียวเสร็จ จะเป็นเช่นไร
ฉะนั้นเรื่อง "เวลา" สำหรับการติดตั้ง ค่อนค้างสำคัญไม่แพ้ไปกว่าอุปกรณ์ในรถครับ..

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/3/2012 11:55 โดย san_1

ลำโพงทุกตัวในโลกปัจจุบันต้องการตู้ที่แข็งแรงเหมือนกันทุกตัว
และสิ่งที่เราจะทำได้กับเครื่องเสียงรถยนต์ก็คือ “การสร้างตู้” ให้กับมัน
เพื่อให้ลำโพงมันทำงานได้เต็มประสิทธิภาพและตอบสนองความถี่ต่ำได้สมบูรณ์ที่สุด  
รถทุกคันที่ทำเครื่องเสียงจึงจำเป็นต้องแด๊ปม์ประตูรถครับ
เพราะรถสมัยนี้เหล็กบางมากๆเราจะเห็นได้ว่าประตูรถมีรูพรุนเต็มไปหมด
จึงจำเป็นต้องปิดรูรั่วทั้งหมดด้วยวิธีการแด๊ปม์ และแด๊มป์ยังช่วยเพิ่มความแข็งแรงของตัวเหล็กอีกด้วยครับ
เริ่มทำการแด๊มป์ 3 ชั้น ตามสูตรครับ กับแผ่นแด๊มป์ DLS

ชั้นที่ 1  จะเป็นด้านในสุดครับ

ชั้นที่ 2 จะเป็นด้านนอกครับ

ชั้นที่ 3 เป็นแผ่นฟอกน้ำ E.D.P.M  เพื่อลดเสียงจากด้านนอกตัวรถไม่ให้เข้ามายังห้องโดยสาร  
และยังช่วยลดการสั่นครางเวลาเราเปิดเพลงดังๆ
และช่วยลดช่องว่างระหว่างแผงพลาสติกกับแผงเหล็กเวลามีเสียงเบสแรงๆแผงจะได้ไม่สั่น
เพื่อไม่ให้รบกวนการฟังเพลงของเราครับผม..

มาต่อกันด้วยสายไฟที่ใช้ครับ  จะเป็นสาย "ทองแดงแท้ OFC ครับ  
จะไม่ใช้ "สายอลูมิเนียมชุบทองแดง CCA" ครับ ซึ่งสายประเภทนี้จะไม่ได้ช่วยในเรื่องของเสียงเลยครับ
จะช่วยเรื่องประหยัดต้นทุนมากกว่าครับ ซึ่งหลายๆที่ชอบใช้ครับและมาคิดราคาค่าสายเท่ากับสายทองแดงแท้...

ทองแดงแท้ ไม่แท้ ตัดดูก็จะรู้ได้ครับ

สายสัญญาณเลือกใช้สายที่มีคุณภาพครับ  เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีและคุ่มค่ากับงบประมาณที่เจ้าของรถได้จ่ายไปครับ  

แบตเดิมไฟไม่พอแน่นอนครับ  เพราะของเดิมเขาทำมาเพื่อสตาร์ทรถ ไม่ได้รองรับชุดเครื่องเสียงที่มีเพาว์เวอร์แอมป์เพิ่มครับ

เปลี่ยนแบตใหม่ให้มีขนาดแอมป์เพิ่มมากขึ้น

ฟิวส์ ที่เลือกใช้เป็นแบบแยกอิสระ ขันน๊อตครับ ฟิวส์แบบขันน๊อตจะช่วยเรื่องกระแสไฟครับ  ฟิวส์ประเภทนี้กระแสไฟจะเดินเรียบกว่าแบบ ฟิวส์หลอดแก้วครับ
ร้านที่เป็นมืออาชีพส่วนมากจะไม่ใช้ ฟิสว์หลอด กันแล้วครับ

ฟิสว์แบบขันน๊อตพร้อมฐานอคิลิคสวยๆ

สายไฟและสายสัญญาณหุ้มด้วยกระดูกงูและใช้ท่อหดหุ้ม หัว-ท้าย เพื่อป้องกันสายไฟและสายสัญญาณชำรุด.....
โดยเฉพาะห้องเครื่องยนต์จำเป็นมากที่สุดครับ

สายไฟ และ สายสัญญาณ ใส่กระดูกงูและเดินแยกอิสระครับ

หลังฟร้อนเก็บสายไฟเรียบร้อย

เพาเอวร์แอมป์ติดตั้งไว้ใต้เบาะหลังไม่เสียพื้นที่ใช้สอยภายในห้องโดยสาน

จุดลงสายกราวด์จะต้องขัดสีตัวถังรถด้วยครับ  เพื่อกระแสไฟจะได้เดินสะดวกมากยิ่งขึ้นครับ
สายกราวด์ที่ใช้ก็เป็นทองแดแท้นะครับ และหางปลาที่ใช้ก็ต้องตัวใหญ่ด้วยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host