"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ขอความรู้เรื่องปุ่มที่หัวเกียด้านขวา

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/1/2012 00:02 โดย trunks

โดยปกติจะมีปุ่มที่หัวเกียร์ยื่นออกมาด้านขวา..ไม่ทราบว่ามันใช้ยังไงครับคือต้องกดทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์หรือเปล่า
ท่านใดมีวิธีการใช้ช่วยบอกหน่อยครับ (เคยขับแต่เกีย manual)
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

คะ ต้องกดทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์คะ
เปลี่ยนเกียร์ขณะรถนิ่ง หรือ
เปลี่ยนเกียร์ขณะรถวิ่ง ไม่ควรเหยียบคันเร่ง ให้รอบความเร็วสม่ำเสมอแล้วค่อยเปลี่ยนคะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/1/2012 02:00 โดย mojo13

กดเฉพาะเปลี่ยนเกียร์ P มาเกียร์ D และเกียร์ D3 มา D1 D2 แต่ D ไปD3 และ N ไม่ต้องกดครับ ดันลงดันขึ้นได้เลย

ได้ความรู้ใหม่ กดทุกทีเลย 55 พี่สอนมา

ถ้าเวลาจะแซงรถคันหน้า เกียร์อยู่ที่D แล้วเหยีบบคันเร่งมิด หรือ ว่าโยกเกียร์ D > D3 แล้วค่อยเหยีบบหรือว่ายังไงครับ

ถามแบบโง่ ๆ 555+

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/1/2012 02:00 โดย mojo13

กดเฉพาะเปลี่ยนเ ...
mojo13 โพสต์เมื่อ 31/1/2012 01:27

ตามนี้ครับ

ขอบคุนคับ

ตอบคุณ pai city ได้ทั้งสองแบบครับขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งาน แบบกดคั่นเร่งทันทีเรียกว่าการ Kick Down การทำงานคือรอบเครื่องสูงขึ้นเครื่องจะทำการลดเกียร์ลงทำให้ได้แรงบิดสูงขึ้นใช้ในการแซงแบบมีระยะห่างจากคันหน้าพอสมควรและไม่มีรถสวนมาในระยะประชิดครับ แบบที่สอง คือการลดเกียร์เองคล้ายๆกับเกียร์ธรรมดาที่ท่านเคยขับแหละครับ คือลดลงมาเป็นเกียร์สาม สอง หนึ่ง [d3,d2,d1] ส่วนมากใช้ในการแซงแบบกระทันหันหรือขึ้นลงทางลาดชันครับ ส่วนการแซงแบบธรรมดาทั้วไปใช้การเร่งเครื่องเพิ่มขึ้นพอประมาณก็พอครับเพื่อการถนอมรถครับกระทืบคันเร่งทีเครื่องกวาดไปรอบสูงเกีญร์จะเกิดการกระชากและสึกหรอกว่าปกติครับ เท่าที่ทราบก็ประมาณนี้ครับ..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host