"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

มาทำหลังคาแก้ว หลังคาเคฟล่ากับงบไม่ถึง 1000 บาทกันนะ!!

มาอีกแล้วครับกับงานเคฟล่า คราวนี้มาติดหลังคาแก้ว  และแถมหลังคาเคฟล่าให้ดูครับ  เผื่อท่านใดอยากประหยัดตังค์
เอาเลยละกัน
เคฟล่า กับหลังคาแก้วใช้วิธีเดียวกันนะครับ แต่ตัวอย่างนี้เป็นหลังคาแก้วครับ ติดตั้งใน civic es ครับ
อุปกรณ์
1.สติ๊กเกอร์หลังคาแก้ว หรือเคฟล่าแล้วแต่เราครับ  ผมเลือกแบบมีรูระบายอากาศ เมตรละไม่ถึง 500 บาท ใช้เมตรครึ่ง
2.บัตรแข็งๆที่ไม่ใช้แล้ว
3.คัตเตอร์+กรรไกร
4.ไดร์ร้อน
5.เก้าอี้ (เอาไว้ยืน  หลังคามันสูง)

วิธีทำ  ไม่ละเอียดอีกแล้ว ทำคนเดียวก็เงี้ยแหละครับ
1.ปลดยางตรงร่องหลังคาด้านข้างออก โดยดึงกลับหลังทั้งสองข้าง ล้างหลังคาให้สะอาด  เช็ดให้แห้ง

2.จัดการนำสติ๊กเกอร์มาวางทาบเพื่อวัดขนาดหลังคา แล้วตัดออกให้ขนาดใหญ่กว่าหลังคานิดนึง
3.หงายด้านล่างของสติ๊กเกอร์ขึ้นจะเป็นพื้นสีขาว ทำการลอกสติ๊กเกอร์ขอบตรงกลางออกจากกันนิดนึง แล้วใช้กรรไกรสอดเข้าไปตัดแผ่นรองด้านหลังของสติ๊กเกอร์ออก
   (อย่าตัดสติ๊กเกอร์ไปด้วยนะครับ) ขั้นตอนนี้เพื่อการแบ่งครึ่งสติ๊กเกอร์ให้เราติดง่ายขึ้น
4.ทำการพับขอบแผ่นรองสติ๊กเกอร์ทั้งสองด้านที่ตัดลง  เพื่อทำเป็นที่จับ
5.คว่ำสติ๊กเกอร์ลงกับหลังคา  โดยให้สัดส่วนมันพอดีกับหลังคา  แล้วทำการรีดสติ๊กเกอร์จากตรงกลางไปด้านหน้า หรือหลังแล้วแต่ท่านถนัด ระหว่างรีดให้ดึงสติ๊กเกอร์ตึงๆ
   เพื่อไม่ให้สติ๊กเกอร์ยับ

6.ทำเหมือนกันทั้งสองด้าน  เมื่อติดเสร็จแล้วก็ทำการเก็บขอบเข้ามุมให้เรียบร้อย

7.ถ้าเป็นหลังคาแก้วจะมีแผ่นฟิล์มกันรอยติดอยู่  ให้ทำการลอกออก  แล้วค่อยติดขอบยางหลังคาเข้าที่เดิม แต่เคฟล่าไม่ต้องลอกฟิล์ม  พับขอบเสร็จก็ติดขอบยางได้เลย

เสร็จแล้วครับ ขออภัยที่ไม่ละเอียด มันอธิบายยาก ต้องลองเองครับ  แล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้ยากเลย ผมทำประมาณ 1 ชม.ก็เรียบร้อยแล้วครับ  
ผลงานเล็กๆน้อยๆครับ

หลังคาแก้ว

หลังคาเคฟล่า

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สวยงามมากพี่
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สติ๊กเกอร์หลังคาแก้วซื้อที่ไหนครับ หรือPM มาก็ได้ครับ
จะลองติดดูมั่ง

ดูเหมืองานแต่ดูเหมือนยาก

อยากได้บ้างอ่ะ

ราคาสติ๊กเกอร์หลังคาแก้วเเท่าไหร่คับ

ราคาสติ๊กเกอร์หลังคาแก้วเเท่าไหร่คับ ...
mokun20 โพสต์เมื่อ 21/1/2012 09:43

ผมซื้อมาเมตรละ 500 ครับ ใช้เมตรครึ่งครับ
สติ๊กเกอร์แผ่นนึงจะหน้ากว้าง 1.50 เมตรครับ

สติ๊กเกอร์หลังคาแก้วซื้อที่ไหนครับ หรือPM มาก็ได้ครั ...
SoDaZaaaaa โพสต์เมื่อ 19/1/2012 08:12

ผมซื้อจากร้านที่ขอนแก่นครับ ท่านลองตามหาในเวปเลยครับ มีขายอยู่ทั่วไป
ผมซื้อมาเมตรละ 500 บาท ใช้เมตรครึ่งนะครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆๆมากเลยค่ะ อยู่ใกล้ๆๆจะไปให้ติดบ้างงง

ต้องลองเสี่ยงดูซะแล้ว
ยางขอบหลังคาต้องติดกาวใหม่ไหมครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host