"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ควันไหลออกทางช่องฝาคลอบวาล์วมาก

ผมขับรถมาประมาณ ที่ความเร็ว 120 แล้วมีเสียงดังปั้งที่ฝากระโปงหน้ารถ พอผมเปิดฝากระโปงขึ้นดูด ฝาเติมน้ำมันเครื่องที่ฝาคลอบวาล์วหลุดออกน้ำมันกระจายเต็มห้องเครื่องเลย ผมคิดว่าฝาคงคลายหลุดเอง ผมเลยใส่เข้าไปใหม่พอใส่เข้าไปใหม่ใชความเร็วเท่าเดิมก็มีเสียงดังปั้งอีก พอผมเปิดดูฝาก็หลุดเหมือนเดิม  ผมลองติดเครื่องดูเครื่องเดินเบาปกติไม่มีเสียงตังก๊อกแก๊ก แต่พอเปิดฝาเติมน้ำมันออกมีควันไหลออกมามามากและมีน้ำมันพุ่งออกมาเยอะมา เกิดจากอะไรครับใครรู้ช่วยบอกที   ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผู้รู้ช่วยด่วนครับ ผมไม่รู้ มาให้กำลังใจครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เกลียวฝาน้ำมันเครื่อง คงรูดแล้วครับ (ซึ่งปกติไม่น่าจะเป็น ปี 1 เปิดแค่ 2 ครั้งตอนถ่าย นมค) หรือว่า ฝาคนล่ะอันกัน

คุณเปิดฝาตอน เครื่องยังติดอยู่ ไม่แปลกที่จะมีควัน + น้ำมันเครื่อง พุ่ง ออกมา (ควันมาจาก ไอร้อนน้ำมันเครื่อง ส่วนน้ำมันเครื่องที่พุ่งออกมา เกิดจากแรงดันภายในลูกสูบเอง เนื่องจากมันเป็นระบบปิด ที่นี่พอมีช่องออกได้ในขณะที่เครื่องกำลังทำงาน มันก็พุ่งออกมาสิครับ)
หากอ้ายแม้วยังอยู่ยั้ง  ยืนยง  
ไทยก็เหมือนปลดปลง  ชีพม้วย  
สื่อเสรีพินาศลง  ไทยอยู่ ได้ฤา  
เราก็เหมือนมอดม้วยหมด  สิ้นอธิปไตย

ไม่รู้รถวิ่งมาเท่าไร รถปีไหน ตอบตามข้อมูลที่มี..

อาจดูร้ายแรงไป แต่ก็ต้องให้ช่างตรวจสอบอีกที..  มีโอกาสแหวนหัก/แตก/เป็นรอย หรือแค่ประเก็นฝาสูบรั่ว ทำให้มีแรงดันขึ้นมาที่ฝาครอบวาล์ว

ลองสังเกตุดูว่าน้ำมันเครื่องพร่องมั้ย (หมายถึงเติมเต็มแล้วพอใช้ ๆ ไปแล้วมันลดลง เกินกว่าปกติที่เคยเป็น) ถ้าน้ำมันเครื่องพร่อง ก็น่าจะใช่ แต่ถ้าน้ำมันเครื่องไม่พร่อง ก็อาจเป็นแค่ฝาเกลียวเสีย

ขอให้โชคดีครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host