"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**ซ่อมล็อคประตู**

เนื่องจากอยู่ๆก็เกิดอาการล็อคประตูด้านคนขับไม่ทำงานล็อคบ้างไม่ล็อคบ้าง บางครั้งก็ไม่ปลดล็อคเอาซะงั้น ใขกุญแจก็ไม่ออก จึงคาดว่าจะเอาไปให้ศูนย์ดูซะหน่อยประจวบเหมาะกับการที่ได้เป็นตัวควบคุมกระจกพอดี และแล้วก็พาไปให้ศูนย์ดูแล้วก็ให้ช่างดู ช่างบอกว่าตอนนี้ไม่มีเวลาทำให้ และดูจากอาการต้องเปลี่ยนมอเตอร์ปืนตัวดึงประตูไหม่และชุดสัญญานรีโมทไหม่ โอ้วฟังแล้วมึนคงหลายบาทไม่ต่ำกว่าสามสี่พัน และช่างบอกมาค่อยมาทำทีหลังจากปีใหม่ ก็เลนกลับมาซัดเองซะเลย มันไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไรมากนี่(ในใจคิด) ก็เลยรื้อเลยครับ ปรากฏว่าอาการนี้ไล่ดูแล้วเป็นที่น็อตยึดก้านล็อคเราแค่นั้นที่มันหลวมใกล้หลุด แค่นั้นเองครับ ดีนะที่ซ่อมได้เองไม่งั้นคงเสียเงินอีกแล้วเรา

เอาภาพมาให้ดูครับ

น็อตตรงนี้ละที่มันหลวมแค่นี่ละปัญหาขันให้แน่นก็จบ

ประกอบกลับเลอะเทะนิดหน่อย555

ปล.เสร็จแล้วอย่าลืมกดเช็คสวิทย์กระจกต่างๆด้วยว่าใช้งานได้เหมือนเดิมรึเปล่า และก็ สวิทย์เลื่อนขึ้นลงกระจกฝั่งคนขับต้องกดแช่ไว้สิบห้าวินะครับแล้วมันจะใช้แบบอัตโนมัติเหมือนเดิม

**เอามาให้ดูครับเผื่อใครมีอาการที่เหมือนกันจะได้ไม่เสียเงินก่อนที่จะเอาไปซ่อมในทันที**
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เส้นผมบังภูเขาไฟฟูจิ ถ้าไปศูนย์เจอช่างที่ไม่มีจรรยาบรรณ โดนชาร์จแน่ๆ เลย ผมว่า......
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เส้นผมบังภูเขาไฟฟูจิ ถ้าไปศูนย์เจอช่างที่ไม่มีจรรย ...
i_city.38 โพสต์เมื่อ 29/12/2011 17:23

บอกให้ผมเปลี่ยนชุดรีโมทกันขโมยด้วย ไม่รู้เพื่ออะไร 555(แอบขำเพราะผมว่ามันไม่เกี่ยวกัน)

พูดถึงนะคับ ได้รื้อมาขนาดนี้แล้ว Damp แผงประตูไปเลยท่าจะดีนะคับ ทั้งเงียบ ทั้งกันร้อน แล้วก็จะได้ไม่เลอะเทอะจากกาวที่ซีลด้วยคับ อิอิอิ

บอกให้ผมเปลี่ยนชุดรีโมทกันขโมยด้วย ไม่รู้เพื่ออ ...
noth1 โพสต์เมื่อ 29/12/2011 17:29

ยิ่งพูดอย่างนี้ยิ่งชัดเลยคับ ว่าช่างเค้าวิเคราะห์จากความรู้สึก ไม่ใช่จากประสบการณ์หรือจากหน้างานแต่อย่างใด 555555

จากรูปแสดงว่าเป็นมอเตอร์ เซ็นทรัลล็อกแบบปืน ที่ติดจากข้างนอกไม่ใช้ของ Honda

ถ้าเป็นมอเตอร์เซ็นทรัลล็อกของ Honda จะเป็นกล่องพลาสติกขาว ๆ มีเฟืองดึง ฝังอยู่ด้านใน (เสียงเงียบกว่า)

ถ้าเป็นกรณีนี้ บางศูนย์ ไม่รับทำให้ครับ ต้องไปเปลี่ยนตามประดับยนต์ทั่วไป..

แต่ก็ จขกท โชคดีที่ทำเองได้ โชคดี ๆ ครับ  ที่ขันน็อตจุดนี้ ต้องยึดให้พอดี ถ้ามันยัน ขายึดปืนมันจะหัก (ส่วนใหญ่ปื่นจะเป็นพลาสติก) คราวนี้ถ้าไม่สามารถเอาลวดมัด (ไม่สวยแน่) ก็ต้องเปลี่ยนตัวปืนมอเตอร์นี้ล่ะครับ

จากรูปแสดงว่าเป็นมอเตอร์ เซ็นทรัลล็อกแบบปืน ที่ติดจ ...
mionv โพสต์เมื่อ 29/12/2011 18:07

ข้างในมีครับแต่เป้นกล่องสีดำ (ผมเคยเครมมาแล้วครั้งหนึ่งเพราะมันเสียตั้งแต่ออกรถมาเปลี่ยนไปสองรอบ)

ยิ่งพูดอย่างนี้ยิ่งชัดเลยคับ ว่าช่างเค้าวิเคราะห ...
i_city.38 โพสต์เมื่อ 29/12/2011 17:49

แต่เขาพูดว่าจะประสพการณ์แล้วผมว่ามันเป็นอย่างนั้้นอย่างนี้555

ข้างในมีครับแต่เป้นกล่องสีดำ (ผมเคยเครมมาแล้วคร ...
noth1 โพสต์เมื่อ 29/12/2011 18:16

ถ้าผิด ขออภัยครับ

ถ้าผิด ขออภัยครับ
mionv โพสต์เมื่อ 30/12/2011 09:38

หึๆไม่เป็นไรครับแชร์ความรู้กัน

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host