"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขอบคุณครับที่มาบอกข้อมูล ถ้าผมจะเสริมก็คือ ควรเติมน ...
noth1 โพสต์เมื่อ 12/12/2011 17:27

เพิ่มเติมว่า city รุ่น 2003 กับ ZX ไม่มีปัญหาเรื่องเกจ์น้ำมัน ไม่ต้องไปติดกล่องหลอกใด ๆ

แต่ถ้าเป็นหลัง ZX เกจ์น้ำมันจะคำนวณจากเลขไมค์เคลื่อนไปเรื่อย ๆ แต่เกจ์น้ำมันไม่ลดลง ในกรณีที่ลูกลอยในถังเสีย.. จึงมีการติดกล่องหลอกขึ้นมา

แต่ก็ไม่ได้จำเป็นต้องติดกล่องหลอกนี้ ในเมื่อเราคิดจะดัดแปลงมาใช้ 2 ระบบ เราก็ต้องยอมรับจุดนี้ได้.. เมื่อดับเครื่องสตาร์ทใหม่ ระบบก็ทำการ reset ให้ใหม่ทุกครั้งอยู่แล้ว... (แม้จะไม่ได้ติดแก๊ส)

ที่ลูกลอยในถังเสีย น่าจะมาจากมีน้ำมันในถังน้อยมาก เป็นเวลานาน.. ทำให้วงจรที่ทำงานคู่กับลูกลอยแห้ง แล้วเกิดสนิม แล้วเสีย  ปั๊มติ๊กก็เช่นเดียวกัน ถ้ามันดูดแต่ลม หรือแม้ไม่แช่อยู่ในน้ำมัน ไม่ต้องนานมาก บางทีแค่ 10 นาทีก็พังแล้ว แล้วลักษณะของปั๊มติ๊กของ city เป็นทรงกระบอกแนวตั้ง แล้วด้านล่างของปั๊มยังต่อด้วยกรองหยาบลงไปอีกประมาณ 1 นิ้ว ถึงก้นถัง (ความสูงเกือบเท่า ความสูงของถัง) ก็คิดดูง่าย ๆ ว่าถ้าคุณมีน้ำมันครึ่งถัง นั้นหมายถึงว่าปั๊มติ๊กคุณแช่อยู่ในน้ำมันเพียงแค่ครึ่งลูกเท่านั้น (ซึ่งจริง ๆ น้อยกว่านั้น เพราะว่าปั๊มลอยจากก้นถัง 1 นิ้ว ของกรองหยาบ) ถ้ามีน้ำมันในถังน้อยกว่าครึ่งถังก็คิดคำนวณกันเองนะครับว่าปั๊มจะลอยอยู่แค่ไหน

แนะนำว่าควรมี (ควรมีนะครับ) น้ำมัน อยู่ในถังสักครึ่งถัง เพื่อยืดอายุของปั๊มติ๊ก (ยืดอายุเท่านั้น) ถ้าเสียก็ซื้อเชียงกง อย่างที่จขกท.บอกนี่แหล่ะ.. เราประหยัดค่าน้ำมันไปใช้แก๊ส แค่นี้ก็คุ้มแล้ว
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขออภัยผมใช้ คำว่า "วงจรที่ทำงานคู่กับลูกลอยแห้ง" ซึ่งตรงกับคำที่คุณ Worapong พูดคือ "หน้าสัมผัสแบบความต้านทานปรับค่า"  ก็คืออันเดียวกัน... ถ้าดูในรูปก็คือ ที่เป็นขีดเล็ก ๆ สีดำ อ่ะครับ เมื่อไหร่ที่ไม่มีน้ำมัน หรือมีน้อย มันก็จะขึ้นสนิม หรือที่คุณ Worapong เรียกว่าขี้เกลือ แล้วมันก็จะเสียอ่ะ..

"ที่คุณบอกเหลือระยะ 1 นิ้วที่ปั๊มลอยอยู่เหนือถังนั้นไม่ใช่นะครับอาจจะคนละรุ่นกันหรือเปล่า "

ไม่ใช้ครับ  ผมไม่ได้บอกว่าลอยอยู่เหนือถังเลยสักคำ ผมบอกว่า "ด้านล่างของปั๊มยังต่อด้วยกรองหยาบลงไปอีกประมาณ 1 นิ้ว ถึงก้นถัง" และอีกอัน "ปั๊มลอยจากก้นถัง 1 นิ้ว ของกรองหยาบ

ขออนุญาติยืมรูป และขอใช้คำว่า "หน้าสัมผัสแบบความต้านทานปรับค่า"

ต่อไปอธิบายตามรูปนะครับ ทั้งชุดนี้จะอยู่ในถังน้ำมัน เมื่อใส่ลงไปตัวฝาด้านบน ซึ่งมีสปริง (ที่เห็น) จะหดลงมา แล้วดันกล่องด้านล่างที่เห็นอยู่กับชุดลูกลอยให้ติดอยู่กับก้นถัง  ซึ่งในกล้องนี้จะมีปั๊มติ๊ก, กรองเบนซิน และกรองหยาบอยู่ งัยคุณ Worapong ลองแกะฝาครอบออก แล้วถ่ายรูปมาให้เพื่อนดูใหม่ ถ่ายแบบแนวตั้งนี้นะครับ... จะได้คิดตามได้ง่าย ๆ ว่าความสูขของน้ำมันควรจะอยู่แค่ไหนในถัง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host