"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ระวังใช้แก๊สแล้ว เกจน้ำมันเพี้ยนแล้วปั๊มติ๊กพังโดยไม่รู้ตัว

ผมใช้รถติดแก๊ส แต่ในระหว่างที่วิ่งน้ำมันอยู่ดีๆ เกิดเครื่องดับ สตาร์ทยังไงก็ไม่ติด มองดูเกจน้ำมันก็เลยครึ่งถัง น้ำมันก็มีทำไมไม่ติด สงสัยว่าหัวฉีดหรือปั๊มน่าจะมีปัญหา หรือว่าเป็นเพราะแก๊สโซฮออลล์ ลองสตาร์ทแก๊สดูก็วิ่งได้ ไม่มีปัญหา วันนั้นก็เลยขับกลับบ้านได้ โดยวิ่งแก๊สกลับบ้าน วันรุ่งขึ้น เช็คระบบน้ำมันก่อนเลย ไล่ตั้งแต่หัวฉีดและท่อน้ำมัน ลองสตาร์ทดูไม่มีน้ำมันซักหยด ก็เลยคิดว่าปั๊มน่าจะพังไปแล้ว ก็เลยถอดปั๊ม พอเปิดถังออกมาน้ำมันเกลี้ยงถังเลย แต่ทำไมเกจน้ำมันยังโชว์น้ำมันครึงถังอยู่ ก็เลยถึงบางอ้อ สาเหตุที่ทำให้ปั๊มพังก็คือ ไม่มีน้ำมันในถังเลยหรือน้ำมันหมดไม่รู้ตัว ทำให้ปั๊มไหม้ แล้วอะไรที่ทำให้เราไม่รู้ว่าน้ำมันหมด ก็เพราะเกจน้ำมันค้างนี่เอง ที่ค้างเพราะ ผมเองติดสวิทซ์เพื่อแก้เกจน้ำมันเพี้ยน พอถอดออกและต่อกลับเหมือนเดิมปรากฏว่าระดับน้ำมันกลับมาเป็นปกติ ผมลองวัดค่าความต้านทานระหว่างลูกลอยและสวิทซ์แก้เกจน้ำมันเพี้ยน ปรากฏว่าค่าความต้านทานเปลี่ยนแปลงไป ทำให้ระดับน้ำมันที่แท้จริงไม่ตรง ก็เลยมาเตือนเพื่อนๆว่า ควรเช็คระดับน้ำมันในถังดีๆแล้วกันจะได้ไม่เป็นเหมือนผม ที่เกจเพียนเพราะความต้านทานที่ลูกลอยในถังไม่ตรงกับความเป็นจริง เพราะมีความต้านทานของสวิทซ์แก้เกจน้ำมันต่อพ่วงอยู่ ขนาดผมใช้สวิทซ์เปิดปิด นะเนี่ย ส่วนค่าเสียหาย
ผมซื้อปั๊มเซียงกง ของ jazz มาใส่ 1000 บาท ได้ยกถังพร้อมลูกลอย แต่ขั้วไฟด้านบนไม่เหมือนกันจึงถอดเอาเฉพาะปั๊ม เหมือนกันเด๊ะ โทรถามศูนย์ เฉพาะตัวปั๊ม 6,707 บาท ถามที่วรจักร 6 พันกว่า-10%+7%ไม่รวมค่าแรง ก็เลยเปลี่ยนเองดีกว่า ตอนนี้วิ่งได้ปกติแล้วครับ ส่วนใหญ่รถติดแก๊สที่ป๊มพังเพราะน้ำมันหมด ผมเองใช้ทั้ง 91 และโซออลล์ผสมกัน แต่ไม่พบว่าน้ำมันบูดหรือเน่า ขนาดผมตัดป๊มแล้วนะเนี่ย ส่วนเพื่อนถ้าปั๊มพัง สงสัยถามได้ครับ จะบอกวิธีเปลี่ยนให้
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ใช้ครับ ขอวิธีถอดคลอนโซล เพื่อจะถอดชุดปั้มเเละกรอง จะขอบคุณมากเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอวิธีถอดปั้มติ๊กหน่อยครัล
ตั้งแต่แรกเลยนะครับ(ถอดคอนโซน)
ขอบพระคุณมากครับ

ผมอยากทราบว่า สายสีดำที่มันติดกับตัวปั๊ม มันมีขายแยกไหมคับ ราคาเท่าไหร่ พอจะรู้ที่ไหมคับ

เข้ามาหาความรู้   ไม่รู้เรื่องกับเขาหรอก      5555555555555555

ชอบมากครับกระทู้นี้ ส่วนตัวใช้2003 ติดแกส ของผมเคยพังไปรอบนึง แต่พังทั้งปั๊มเลยนะครับ ตัวเรคกูเรเตอร์ก็พังด้วย
ช่างก็ไปหาข้อเซียงกงมาใส่ให้ 2500 ทั้งชุดหลังจากนั้นจนถึงตอนนี้ก็น่าจะ2ปีได้แล้ว ยังไม่พังเลยครับ อย่างที่หลายๆคนบอก ควรรักษาน้ำมันไว้อย่าให้ต่ำกว่าครึ่งถังก็น่าจะช่วยได้เยอะแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ถูกต้องครับ

ผมว่าผมอธิบายค่อนข้างชัดเจนนะครับ คุณ woody_V51 ติดแก๊สห ...
Worapong โพสต์เมื่อ 31/1/2012 17:13

ขอบคุณครับ และขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาซะนาน

ผมกำลังคิดว่าจะติดแกสดีหรือไม่
รถเพิ่งจะครบปี ใจนึงก็กลัวเรื่องการประกันในส่วนที่เกี่ยวข้องจะหมดลง
แล้วยังมาเจอเรื่องเกจวัดระดับน้ำมันนี่อีก

ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่า  และตัดสินใจจะติดแกสแน่นอนแล้ว
ควรบอกช่างที่ร้านแกสเลยว่า ไม่ต้องติดกล่องหลอก
แล้วเราก็ maintain น้ำมันไว้ให้เกินครึ่งถังตลอด
รวมทั้ง monitor และ predict ระดับน้ำในถังด้วยตัวเองจะดีกว่า
ถูกต้องไหมครับ

รูปแสดงความสูง ก่อนและหลังประกอบชุดปั๊มเข้าหากัน
[img][/img]
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host