"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เปลี่ยนบูชปีกนกกับเบ้าโช้คอัพหน้า CITY03 มา 2รอบแล้ว (ทำได้)

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/11/2011 16:01 โดย tonkanl

เล่าให้ฟังเป็นนิยายเลยนะ

เอารถไปเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเก๊ยร์เช็คเบรคมา เพื่อเตรียมพร้อมเดินทางไกล คชจ. 1พัน2ร้อยกว่าบาทและที่ศูนย์แจ้งว่าบูชปีกนกล่างหน้าL+R ขาดต้องเปลี่ยนทั้งชุดปีกจะต้องมี คชจ. เพิ่มอีก4พันกว่าบาท จะทำเลยป่าว??  ก็เลยบอกไปว่ายังไม่ได้เตรียม คชจ. ตรงนี้ไว้ แล้วก็ไปรับรถออกมา วิ่งไปที่อู่ที่เคยเข้าซ่อมไว้ครั้งก่อนแต่คราวนี้ (ช่างเครื่องชื่อตาส่งไม่ยอมทำให้บอกทำไม่ได้แล้วเนื่องจากคราวที่แล้วมันอัดให้เราไม่ดี(ชุ่ยๆ) วิ่งไปหลุดเบ้าที่พัทยา ต้องวิ่งกลับมาอัดใหม่ แล้วเจ้าเอ็ชผู้จัดการโรงงานกับเฮียบู้ช่างตัวถังเลยเอาไปแต้มให้ข้างละ4จุดกันหลุด) พอดีเจ้าเอ็ชไม่อยู่กลับไปตจว.หลายวัน ทั้งๆที่เฮียบู้แล้วแกบอกทำได้ขยับจุดแต้มเอา..แต่อย่างว่าไลน์งานมันไม่ใช่ของแก ไม่ว่ากันเรื่องของ (น้ำใจๆๆ) ก็เลยวิ่งมาถามที่ร้านด็อกเตอร์คาร์สปอต์แมกซ์ ข้างหลังศูนย์ซ่อมบำรุง(ไปตั้ง0เช็คลมยางที่นี่ประจำ) ช่างชื่อเจ้าอ้วนกับคนอื่นๆก็จะทำให้แต่ติดตรงที่มันแต้ม(หมายถึงโดนอ๊อก=เชื่อมติดกันมาแล้ว) มันไม่มีเครื่องมือพอ(เครื่องเชื่อม-เครื่องเจียร์) ก็มันเป็นร้านแม็กขายยางอ่ะไม่ใช่อู่ 5555 (แต่จิงๆแล้วนอนนั้นยังไม่ขำนะ..มาขำเอาวันนี้อ่ะ)
ทำใจมากมายละคราวนี้สงสัยต้องโดนแน่ๆ4พันกว่าบาท..(นึกในใจ)
ขับรถกลับที่ทำงาน..ด้วยเหตุที่รถมันติดมาก(ถนนวัฒนธรรม)ด้านหน้ายูโทเปีย หลังอสมท. ทิพย์ประกันภัย เลยขับ หลบลัดไปตามซอยเต้นท์รถมือ2พอดีเห้นเขาซ่อมรถอยู่เลยลองจอดถามตรงเต้นท์ขายรถตู้บอกไม่มีเครื่องมือแล้วบอกให้ลองไปถาม"ช่างป้อม" ข้างๆเต้นท์ขายรถคลาสสิค"เฮียอู้ด1999"ดู
ก็นัดกันว่าจะเอารถเข้าวันรุ่งขึ้นโดยจะซื้ออะหลั่ยมาเอง แล้วก็2ไปเช็คราคากับเฮียเฉลิมที่ร้าน ย.รุ่งโรจน์ วรจักร

พอถอดล้อออกมาถึงได้รู้ว่าเบ้าโช้คมันเสียด้วยเวลาวิ่งผ่านที่เป็นหลุดจะดังตึงๆเลย..งานเข้า2งานเลยทีนี้

ราคาของบู้ชปีกนก ฮอนด้าซิตี้ 03

ราคาของยางเบ้าโช้ค ฮอนด้าซิตี้ 03

เปลี่ยนบู้ชแล้ว

อันี้คือยางเบ้าโช้คหน้าครับ

อันนี้คือบู้ชเก่าที่ถอดออกมา(พัง)

ลูกน้องช่างป้อมกำลังเปลี่ยนเบ้าโช้คให้

เสร็จแล้วแจ่มๆๆ

คันนี้ไม่เกี่ยว แต่แถมให้MGคันนี้สวยดีชอบๆๆของเต้นท์รถเฮียอู้ด1999 เขา

สรุปค่าใช้จ่ายในการบูรณะเจ้าทองก้อนคือ
ค่าบู้ชปีกนก4ตัว  510 บาท
ค่ายางเบ้าโช้คหน้า2ตัว 383.81 บาท
ค่าแรงช่าง  500 บาท
ค่าตั้งศูนย์ล้อ 200บาท
รวมประมาณ 1600 บาท
หมายเหตู  หลังจากที่มีการถอดโช้ค..ปีกนก..ยุ่งกับช่วงล่างต้องตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้งนะครับไม่งั้นจะกินยาง(เคยเจอมาแล้วด้วยความไม่รู้)ประสบการณ์ตรงเลยครับ

ป.ล. อย่าไปเชื่อช่างเฮงซวยบางคนว่าซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว...ช่างดีๆก็มีครับใครที่เจอปัญหาแบบนี้หรือปัญหาอื่นๆลองโหรสอบถามดูนะครับ
เบอร์โทรช่างป้อม 081-4418191 อยู่ถนนวัฒนธรรม ตรงข้ามยูโทเปีย (อัธยาศัยดีมากๆครับ)
เบอร์โทรร้านอะหลั่ย 02-6210744 เฮียเฉลิมพนักงานขายแนะนำดีครับ
เอาไว้เป็นทางเลือกเพื่อประหยัดค่าใช้จ่ายกันครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
tonkanl

เรียบร้อย หึๆผมก็เพิ่งเปลี่ยนไปเหมือนลุงตั้มเลย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อ่ะๆๆ...เล่าไม่หมดเมื่อวานเจ้าต้นกานล์  ลูกชายคนเก่งเป็นเด็กวิ่งอะหลั่ยน่ะ
มานต้องวิ่งถึง2รอบ   รอบแรกบู้ชปีกนก...รอบ2 ยางเบ้าโช้ค เช้ารอบ+บ่ายรอบ บ่นจนถึงบ้านกินข้าวเย็นเสร็จสลบเลย นั่งรถเมล์ทั้งวัน อยากให้ลูกรู้จักลำบากครับ พี่-น้อง 5555

ป.ล. ช่างเขาบอกว่าถ้ามันเสียอีกคราวหน้าก็ซื้อบู้ชมาเปลี่ยนใหม่ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งปีก
       แต่ถ้าให้ช่างสั่งอะหลั่ยให้ราคาจะสูงกว่าวิ่งไปซื้อเองนะ..เป็นเรื่องธรรมดาของร้านรับสั่งอะหลั่ย
       ขนาดเราบอกราคาที่ซื้อจิงช่างป้อมแกยังยิ้มชอบใจเลย..แกบอกซื้อเองได้ก็OK. เลย
tonkanl

ผมเคยโดน ศุนย์ HONDA ตรงสนามเป้าครับ  เปลี่ยนปีกนก กับ พวกบูช ยกชุด  หมดไป  8500  รู้ไหมครับ ห่วยแตกมากครับ เอามาขับไม่ถึง 7 วัน ดังอีกแล้ว ฝั่งคนขับ เข้าอีกประมาน 5 รอบ เดือนละครั้ง  จนแบบว่าเบื่ออะคับ ผมเรยบอกว่าเอาไปทำให้มันดีๆ เบื่อต้องมาแก้ตลอด  นี่มันหลายรอบละ  แต่มันก้อเป็นเหมือนเดิม  [ที่ต้องเข้าไปแก้คือ มันมีประกัน 6 เดือนครับ]  ผลสุดท้ายต้องหาร้านข้างนอกทำเอง เปลี่ยนแค่ยางเบ้าโชีค หน้า สองข้าง หายเรยย ผมเซงสุดๆครับ  
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ประสบปัญหาเดียวกันครับ เรื่องปีกนกเนี่ย ต้องเปลี่ยนยกชุดเสียหลายพันทุกที่ค่อนข้างจะยืนกรานแบบเดียวกัน..เจอแบบนี้ดีมากเลยครับช่างที่แก้ไขให้เราตรงจุดตามสภาพ ไม่สิ้นเปลืองค่าใช้จ่าย...
...ข้าพเจ้ามิได้ชื่นชอบในรสชาติของสุรา แต่ข้าพเจ้าชื่นชอบบรรยากาศในการร่ำสุรา...

เข้ามาเก็บข้อมูล  เดือนนี้ผมก็ต้องไปจัดการเจ้าลูกรักล่ะ จะได้ขับนิ่งๆ นิ่มๆ

ตั้งศูนย์ล้อที่ไหนครับ
HCC....Thonburi Zone   No.10

ตั้งศูนย์ล้อที่ไหนครับ
sirapob โพสต์เมื่อ 12/3/2012 18:35

ไปตั้งศูนย์ที่บีควิ้กครับ..มีหลายสาข
tonkanl

พาไปมั่งดิเฮีย ไปไม่ถูกอ่ะจ๊ะ ขึ้นลงเนินแล้วเสียงดังน่ารำคาญมาก
เซเรบตั้ม 'กบ 7933 อุบล' กลายร่างเป็น พรีอุส แย้วววววว เป็น นังเบ็บ แทน

พาไปมั่งดิเฮีย ไปไม่ถูกอ่ะจ๊ะ ขึ้นลงเนินแล้วเสียงดั ...
cereb_TUM โพสต์เมื่อ 16/5/2012 11:07

อยู่ข้างๆที่ทำงานอ่ะ...จะทำไรมั่ง โทรมาบอกละกัน
tonkanl

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host