"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รายงานผลการวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน I-DSi ของผมครับ

Report จากโปรแกรม Handy Car ใน N-Gage ผมครับ

เดือน กพ.
Start 03/02/2005
End 26/02/2005
Fillups =  6 ครั้ง
Full fillups = 4 ครั้ง
Distance = 1,958 กิโลเมตร
Paid = 2,800 บาท
Fuel = 146.70 ลิตร
Average Fuel Cost = 19.09 บาท
Fuel Economy = 17.03 กิโลเมตร/ลิตร
Distant Cost = 1.43 บาท/กิโลเมตร
Distant/Day = 85 กิโลเมตร
Distant/Fillups = 391 กิโลเมตร
Days/Fillups = 4 วัน

ลักษณะการใช้งาน วิ่งทางไกล กทม. - ปราจีนบุรี ส่วนใหญ่ และวิ่งในกทม. บ้าง
น้ำมันที่เติม ลองทั้ง 95, 91, ส่วน Gasohal เติมไปครั้งเดียว
วิ่งความเร็วไม่เกิน 140

เดือน มีนาคม จะลองเติมแต่ 91 อย่างเดียวแล้วจะวัดอีกทีครับ
เดือน เมษา หน้าจะลองเติม 95 อย่างเดียว
ส่วน Gasohal ไม่ขอทดสอบครับ ใช้แล้วไม่ประทับใจ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สุดยอด....ทำไปได้ 17 โลลิตร
ผม 12 - 13 เสมอครับ 91 ครับ ไม่รู้ทำไม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมเคยทำได้ 20 กิโล/ลิตร (ล้อเดิมขอบ 14")

ล้อขอบ 16"  17 กิโล/ลิตร

ความเร็ว 80-100 kph มาแล้วครับ  :wink:

เยี่ยมครับมด

:wink:

ประหยัดสุดๆ ซิตี้ของพวกเรา  :grin:

ผมได้แค่ 14 โลเองครับ......ทำไมเปลืองจัง.......... :  :  :

โอ้วววว  สุดยอดครับมด  8O  8O  8O  8O

แต่.....................อย่าพูดถึง N-gage ซิ  มันช้ำ  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:
อันเพื่อนดีมีหนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา

คุณมดครับ ไม่ประทับใจแก๊สโซฮอล์ยังไงครับ รบกวนให้ข้อมูลหน่อยครับ เพราะผมเพิ่งเติม แก๊สโซฮอล์ 91 ไปเมื่อ 2 วันก่อน ก็ยังรู้สึกปกติดีอยู่นะครับ

ผมวิ่งในกรุงเทพตลอด ได้แค่ 9-11 กม./ลิตร เอง เป็นเพราะรถติดละมังครับ แต่วิ่ง กรุงเทพฯ-สงขลา ได้ 21 กม./ลิตร ครับ
^_____^

คุณ Boongk มี แก๊สโซฮอล์ 91 เติมแล้วเหรอครับ ปั๊มไหน ๆ

มด รายละเอียดดีมากเลย โปรแกรมนี้น่าใช้จัง (แต่มือถือผมมัน lowtech เหลือเกิน)

เพิ่มเติมนะครับ 17.03 นี่คือค่าเฉลี่ย
อัตราที่ดีที่สุดที่ได้คือ 20.37 กิโล/ลิตร วัดจากการเติมเต็มถังครั้งแรก ครั้งที่ 2,3 ไม่เต็ม ครั้งที่ 4 เต็ม ระยะทาง
1,184 กิโลเมตร ใช้น้ำมันไป 58.13 ลิตร

แย่ที่สุด 12km/ลิตร เป็นการเติมในครั้งที่ 5
โดยน้ำมันถังที่ได้แย่ที่สุดคือ Gasohal ครับ ระยะทาง 284 กิโลเมตร ใช้น้ำมันไป  23.67 ลิตร
ผมเลยไม่ประทับใจเท่าไหร่ และคิดว่าจะไม่เติม gasohal อีกแล้ว

อีก 490 กิโลเมตรที่เหลือ ใช้น้ำมันไป 33.18 ลิตร เป็นอัตรา 14.77กิโล/ลิตร

รวม 1,958 กิโลเมตร ใช้น้ำมัน 146.70 ลิตร เป็นอัตรา 17.03กิโล/ลิตร ครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host