"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

วัดขนาด ออกแบบ ทำ ติดตั้ง ค้ำหลัง บน-ล่าง by yourself

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/9/2011 17:33 โดย dukecity

ได้ยิน และพอจะทราบข้อมูลมาว่า ถ้าติดค้ำต่างๆแล้วจะช่วยให้รถทรงตัวได้ดียิ่งขึ้น ผมเลยลองมุดไปใต้ท้องรถแล้วมองหาจุดที่จะสามารถติดตั้งค้ำหลังล่าง และรื้อเบาะหลัง หาจุดติดตั้งค้ำหลังบน พอได้ขนาด และตำแหน่ง ก็วาดแบบโดยใช้ท่อสเตนเลสขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 12.5 มม. เป็นคานเชื่อมคู่กัน
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ติดตั้งค้ำบน
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ติดตั้งค้ำหลัง-ล่าง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2/10/2011 01:51 โดย dukecity

ติดค้ำหลัง-ล่าง ต้องตัดหัวตัวคล้องยางแขวนท่อไอเสียออกประมาณ 1 ซม.
หลังจากติดแล้ว ได้ผลดีครับ รู้สึกว่า เวลาเข้าโค้งแคบๆรถทรงตัวกลับมาได้เร็ว และดีขึ้น ท้ายไม่โยน เวลาลงคอสะพานท้ายลงพร้อมกันดีครับ
เสียค่าใช้จ่ายไป ทั้ง 2 ชิ้น ค่าของ + ค่าเชื่อม ไม่รวมค่าแรงติดตั้ง(เพราะติดเองครับ) ประมาณ 1,300 บาท ตกอันละ 650 บาท สบายใจ เอิ๊กๆๆๆ
รบกวนขอความคิดเห็นจากทุกท่านด้วยครับ ข้อดี ข้อเสีย  ยินดีครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ผมทำติดรถตัวเอง City ZX 2008 ครับ ถ้าเป็นรุ่นอื่นคงต้องวัดขนาด และมองหาจุดติดตั้งดูอีกที อีกอย่างยังไม่กล้าทำขายเพราะกลัวมีปัญหา เพราะงานนี้แค่ลองดูครับ แต่ผลออกมาดีน่าพอใจ กะว่าถ้ามีเวลาจะทำ ติดค้ำหน้า ด้านล่าง อีกที ส่วนด้านบน ผมซื้อของ Greddy Titanium ครับ ติดแล้วโอเคครับ ลงเนิน สะพาน หน้าลงพร้อมกันดี ไม่โครงเท่าไหร่ ถ้าติดค้ำหน้าล่างแล้วผลเป็นยังไงจะเอามาให้ช่วยวิจารณ์กันนะครับ ถ้ามีเวลาจะวาดแบบแล้วแจกให้ลองไปทำกันเองนะครับ แต่ถ้าอยากซื้อเดี๋ยวผมทำขายก็ได้ครับ อิอิ แต่ติดตั้งเองนะครับ ไม่ยากเลยจริงๆ ของดี  ราคาถูก ก็มีครับ

รออีกแป๊ปนะครับ กำลังวาดแบบให้ลองเอาไปทำกัน ตอนนี้ผมทำออกมาอีกคู่นึงครับ ค้ำหลัง บน-ล่าง City ZX เหมือนกันกับที่ผมใส่อยู่ ใครสนใจ เดี๋ยวผมจะไปโพสไว้ในกระทู้ซื้อขายนะครับ แต่ถ้าอยากทำเอง เดี๋ยวจะเอาแบบมาแปะไว้ที่นี่ครับ ขอเวลาสัก1-2 วัน ครับ

ขอบคุณทุกคำติชมครับ

เอาแบบแรกไปลองทำกันก่อนนะครับ ค้ำหลัง-บน หรือจะเรียกว่า ค้ำหลัง-กลาง ก็น่าจะไม่ผิด เพราะติดอยู่กลางรถหลังเบาะหลัง โดยจริงๆแล้วจะมีจุดที่สามารถติดค้ำแถวหัวโช้คได้อีกจุดนึง  
แบบที่ผมวาดมาอาจจะไม่ละเอียดเท่าไหร่ แต่ถ้าเอาไปให้ร้านเชื่อมเหล็กดู เค้าเข้าใจและสามารถทำได้ครับ ใช้งานได้จริงเหมือนของที่เค้าผลิตออกมาขายครับ ถ้าได้ผลยังไง เอามาแบ่งปันกันนะครับ จะได้ช่วยกันปรับปรุงและพัฒนาให้ดีขึ้นครับ ง่ายๆแถมทำได้ด้วยตัวคุณเองครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/10/2011 15:07 โดย dukecity

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/10/2011 14:53 โดย dukecity

มาแล้วครับ  แบบค้ำหลัง-ล่าง Honda City ZX ลองไปทำกันดูนะครับ ได้ผลยังไงเอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ในแบบ.. ส่วนของท่อสเตนเลสที่นำมาวางคู่กัน อย่าลืมบอกให้ร้านเชื่อมสเตนเลสเค้า เชื่อมแต้มเป็นช่วงๆระหว่างท่อด้วยนะครับ(ตามแบบ) เพื่อความแข็งแรง ถ้าเชื่อมตลอดแนวท่อได้ยิ่งดี และตอนติดตั้งจะต้องใช้เครื่องเจียรตัดหัวตัวคล้องยางพยุงท่อไอเสียออกประมาณ 1 ซ.ม. นะครับ ส่วนน๊อตที่ใช้ยึดก็ใช้น๊อตเดิมได้ครับ ความยาวยังได้อยู่ครับ  หรือใครไม่สบายใจจะหาซื้อน๊อตตัวใหม่ที่ยาวกว่ามาใส่ก็ได้ครับ ใช้ 2 ตัวครับ ซ้าย-ขวา

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้ามีอะไรใหม่ๆมาอีก จะมา Update  ให้ทราบกันนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host