"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY วิธีแก้เสียงหวีดเมื่อติดแอมป์เสียงกลางใน CITY ZX

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/9/2011 23:30 โดย tom321

อุปกรณ์  

1.โช๊คกันกวน (NOISE FILTER)
  2.ไขควง
  3.กาว 2 หน้า (ถ้าท่านอื่นมีอุปกรณ์ยึดที่ดีกว่าก็สามารถนำมาประยุกต์ได้ครับ)

หลักการมีอยู่ว่าต้องทำการ “กรองสัญญาณ RCA ครับ”

ขั้นตอนมีดังนี้

1.หาวิธีดึงปรีแอมป์ออกมาก่อนครับ
  2.ถอดสาย RCA ออกจากปรีแอมป์
  3.นำมาสาย RCA ที่ถอดออกจากปรีแอมป์ ต่อเข้ากับ โช๊คกันกวน (NOISE FILTER)
  4.ให้สตาร์ทเครื่องยนต์ แล้วทดสอบเปิดเครื่องเสียงของท่านดูนะครับ อาการเสียงหวีด หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
  5.เมื่อทดสอบเสร็จแล้วหาที่ยึด โช๊คกันกวน (NOISE FILTER) โดยใช้กาว 2 หน้า (ถ้าท่านอื่นมีอุปกรณ์ยึดที่ดีกว่าก็สามารถนำมาประยุกต์ได้ครับ)

ถ้าผมมีเวลา จะลองถอดใหม่ และนำภาพขั้นตอน DIY มาลงให้ชมครับ

เสียงหวีดรถยนต์เกิดได้จากหลายกรณี กรณีของผมแก้ไขหายด้วยวิธีนี้
แต่ท่านอื่นลองแก้ไขแล้ว ไม่หาย คงต้องให้ช่างผู้ชำนาญ เป็นผู้รักษาแล้วหล่ะครับ

ข้อควรระวังเพิ่มเติมเมื่อติดแอมป์เสียงกลาง คือ เมื่อติดตั้งเสร็จให้ลองสตาร์ทเครื่องยนต์ แล้วเปิดเครื่องเสียง เบาเสียงลงจนสุด ฟังให้แน่ใจก่อนออกจากร้านนะครับ จะได้ไม่เสียเวลาหาร้านแก้ไขเสียงหวีดกันทีหลังนะครับ

ถ้าผิดพลาดประการใด ผู้รู้ช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host