"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

(รีวิว..หลังจากที่เปลี่ยน)ยางหุ้มเพลาขาด .. ใครมีประสบการณ์แล้วบ้างครับต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/9/2011 10:24 โดย JUNIOR_ZX

เปลี่ยนยางหุ้มเพลา ต้องเปลี่ยนทั้งในและนอกหรือไม่ครับ หรือต้องเปลี่ยนเพลาด้วยหรือป่าว แต่ความยาวของยางที่ขาดประมาณ 1.5 เซน ,,, ราคาซ่อมประมาณเท่าไร  ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมสดๆร้อนๆอาทิตย์ก่อนเลยครับ ก็เปลี่ยนเฉพาะที่ขาดนะครับไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน
ที่ไม่ขาด ส่วนราคารุ่นผมไปซื้อร้านขายอะไหล่ 150 บาทเองครับซื้อไปให้ช่างใส่ให้
ค่าแรง 150 บาท ไม่แพงครับผม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมสดๆร้อนๆอาทิตย์ก่อนเลยครับ ก็เปลี่ยนเฉพาะที่ขาดน ...
tongcity98 โพสต์เมื่อ 14/9/2011 10:10
อ่อ  เปลี่ยนเพาะยางที่ขาดหรอครับ ซื้อข้างนอก 150 ถูกดีจัง  แล้วอย่างอื่นต้องซื้อเพิ่มหรือเปลี่ยน
ป่ครับ  เช่น จารบีหัวเพลา , ซีลเพลาขับ

ของผมด้านในครับ ด้านนอกก็ไม่น่าเกิน250บาทหรอกครับผม จารบีร้านที่ผมเปลี่ยนเค้ามีอัดให้เราอยู่แล้วครับ
แต่บางร้านหัวหมอครับ ให้เราซื้อเอง ผมตอนได้รถมาใหม่โดนมาเยอะเจ็บมาเยอะ ช่วงหลังๆฉลาดขึ้นเยอะซื้อ
เองไปให้ช่างเปลี่ยนดีกว่าครับ ส่วนเพลาถ้าไม่หลวมอะไรไม่ต้องเปลี่ยนนะครับแต่รีบเปลี่ยนดีสุดครับเพราะถ้า
เพลาพังงานเข้าครับหลายตังค์เลย ช่างเค้าว่ามางั้น อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/9/2011 10:20 โดย JUNIOR_ZX

โทรถามราคาที่ศูนย์แล้วครับ
ยางหุ้มเพลาด้านในข้างละ 1,800  ยังไม่ VAT
ยางหุ้มเพลาด้านนอกข้างละ 1,450  ยังไม่ VAT   ,,,, รวมทั้งหมด 7,038 - ยังไม่รวมค่าแรง (โอ้วแม่เจ้า )

โทรถามราคาที่บีควิก
ยางหุ้มเพลาด้านใน-นอก ข้างละ 650  4 ตัว รวม 2,600 -
จารบี 4 ตลับละ 65 -  รวม  260 -
เหล็กรัดยางหุ้มเพลา 4 ชิ้น  อันละ 135 -  รวม  540 -
รวมค่าแรงแล้ว  รวม 2 ข้าง 800 -
รวมค่าอะไหล่  3,400 -
รวมๆ 4,200 บาท

*** ตัดสินใจแล้วครับ ไปเปลี่ยนอู่ข้างนอกที่ไว้ใจได้ดีก่า (ไม่ค่อยเชื่อฝีมือช่างบีควิกสาขานี้เรย ) เรยไปหาซื้ออะไหล่ด้วยตัวเอง หาข้อมูลคร่าวๆ ในเวปต่างๆ เอา
สรุปผมได้ราคาอะไหล่ดังนี้ครับ

ยางหุ้มเพลาด้านใน-นอก ของ Seiken  Made in Japan ข้างละ 300  4 ตัว รวม 1,200 -  
เหล็กรัดยางหุ้มเพลา 4 ชิ้น อันนี้แถมมากับยางหุ้ม Seiken อยู่แล้ว  ไม่ต้องซื้อเพิ่ม
จารบีของ Nissan Top Grease MPX 2 กล่อง 140 -  รวม  280 - (จิงๆ 1 ตลับก็พอคนขายบอก ถ้าใช้ไม่หมดมาคืนได้... แต่ผมซื้อไว้เผื่อขาด)
รวมค่าอะไหล่  1,480 -
รวมค่าแรงแล้ว  รวม 2 ข้าง 600 -

รวมๆ 2,080 บาท

เริ่มทำการเปลี่ยนกันเรยครับ  

รูปยางหุ้มเพลาที่ขาด ..ขาดไป 2 ข้างด้านนอกแบบเดียวกัน ขาดแค่นี้เอง.. เห็นของคนอื่นที่ขาด ขาดยาวมากและตำแหน่งที่ขาดส่วนมากจะอยู่กลางๆ
อันนี้ขาดตรงที่เหล็กรัดขอบยางหุ้ม (สงสัยขาดจากการที่ไปเปลี่ยนลูกปืนที่บีควิกมาเมื่ออาทิตย์ก่อน )

ยางหุ้มเพลาของ Seiken Japan

เทียบขนาดยางหุ้มเพลาตัวด้านนอก-ใน

อันนี้จารบีที่ใช้ล่อลื่นครับ ผมซื้อมา 2 กระปุก (ใช้จริงๆ 1 กระปุก แต่เผื่อขาดเผื่อเหลือ)

ขึ้นแม่งแรงยกรถแล้วครับ (หวั่นๆ กลัวจะป่วยไปถึงเพลาขับเสีย .... แต่ช่างเช็คแล้วบอกยังไม่เสีย รอดเสียตังค์เพิ่มไป)

รูปขณะถอดเพลาออกมาเปลี่ยนยางหุ้ม อันนี้เพลาขับฝั่งด้านใน

เปลี่ยนยางหุ้มเพลาฝั่งด้านนอกเสร็จแล้ว

เปลี่ยนยางหุ้มเพลาฝั่งด้านในเสร็จแล้ว

อันนี้รูปเพลาขับ ที่เปลี่ยนยางหุ้มเพลาพร้อมใส่กลับคืน

หลังจากที่เปลี่ยนมาแล้ว อาการที่ดังกึกๆ ก็เบาลงครับ รู้สึกว่ารถไม่กระเทือนมากขึ้น
.. จะได้หมดกังวลเรื่องน้ำและทรายเข้าไปทำลายชุดขับเคลื่อนอย่างอื่นให้เสียหายอีกครับ

สุดยอดเลยครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เยี่ยมมากๆๆ

การเปลี่ยนยางหุ้มเพลาลำบากครับ แค่เพราะยางหุ้มอย่างเดียวแท้ๆ แต่ต้องรื้อมาวุ่นวายมาก ถ้าใส่ไม่ดีจะมีเสียงให้ได้ยินอีก ราคายางหุ้มเพลาของศูนย์นี่แพงโอเวอร์มากๆๆๆ น่ะ แพงกว่าของรถยุโรปอีกที่ผมเคยใช้ในอดีตซะอีก แล้วไหนว่ารถญี่ปุ่นอะไหล่ถูกกว่ารถยุโรป หุๆๆๆ

ขอบคุณครับ ละเอียดดีมาก
ป.ล. อะไหล่นี้ท่านได้แต่ใดมาครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host