"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY การซ่อมคอล์ยจุดระเบิด 03, ZX

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/8/2011 10:54 โดย baikancha

D.I.Y นี้ ผมไม่ได้ทำเอง ผม Copy จากคุณ punto75sx    จากบอร์ด http://www.hondajazz-club.com
ขอขอบคุณ  คุณ punto75sx เจ้าของกระทู้ที่ทำ DIY ที่มีประโยชน์นะครับ

ลองดูเป็นแนวทางนะครับใครที่เสื่อมแล้ว ลองพันเทปหรือ หุ้มท่อหดแล้ว ก็ยังกลับมาเป็นอีก ใหนๆก้จะเปลี่ยนแล้ว ก็ลองทำดูครับ...

ลองรูปอับรูปก่อนละกัน

ใช้แรงตึงตรง ๆ จะได้แบบนี้

ดึงใส้ในออกมา

แล้วก็หาอะไรมาขัดตัวที่ดึงออกมาตามชอบ นะ
*คุณ*ตัวสีขาวความต้านทานประมาณ 1.9k โอมห์ นะครับ

ดูในรูด้วยนะ หาไขควงเล็กเขี่ยหน่อย

รูนี้ด้วย

เสร็จแล้วประกอบเลยนะ
ลองทำดูนะครับ อะไรๆ มันอาจะดีขึ้น ผมซื้อมา 1+4 หัวแล้วถึงรู้ว่ามันถอดซ่อมได้ เสียดายเงินจัง

Click เพื่อดูข้อความจากต้นฉบับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อาการเสียของตัวคอล์ยจุดระเบิดนี่ มันจะเป็นยังงัยอ่ะครับ ถอดจากตรงไหนหรอครับคอล์ยจุดระเบิด
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับ กำลังจะเปลี่ยนอยู่พอดี

สงสัยต้องลองถอดมาทำความสะอาดดูซะแล้ว

แจ่มเลย...เดียวว่างๆ ลองทำดูบ้าง...ยังไม่เคยถอดออกมาดูเลย
เยี่ยมครับ

อาการเสียของตัวคอล์ยจุดระเบิดนี่ มันจะเป็นยังงัยอ่ ...
JUNIOR_ZX โพสต์เมื่อ 16/8/2011 11:39

มันรั่วไฟลงกราวน์ทีเสื้อสูบก่อนที่จะลงที่หัวเทียนครับ เลยเกิดอาการกระตุกเร่งไม่ออก

มันรั่วไฟลงกราวน์ทีเสื้อสูบก่อนที่จะลงที่หัวเทียน ...
audgig โพสต์เมื่อ 16/8/2011 13:00

เอออาการแบบนี้เอง ขอบคุณมากครับ

อาการเสียของตัวคอล์ยจุดระเบิดนี่ มันจะเป็นยังงัยอ่ ...
JUNIOR_ZX โพสต์เมื่อ 16/8/2011 11:39

มันจะกระตุกแบบ งึก ๆ ๆ ช่วงเร่งความเร็ว
ที่รอบ 1500-2500 เกินนี้แล้วอาการจะหายไปครับ
มันจะอยู่ตรงด้านหลังเครื่องเราครับ VTEC มี 4 ตัว มันจะมีปลั๊กเสียบอยู่ ใช้เบอร์ 10 ครับ
บล๊อกนะครับ ใช้หัวประแจเดี๋ยวหัวน๊อตบี้ ถอดน๊อตออกดึงตรง ๆ ครับ ง่ายนิดเดียวครับ

มันจะกระตุกแบบ งึก ๆ ๆ ช่วงเร่งความเร็ว
ที่รอบ 1500-2500  ...
hayabuchi โพสต์เมื่อ 16/8/2011 13:31
กระจ่างเรยครับ  ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้

เป็นเหมือนกันครับ กระตุกช่วงรอบ 1500 -2500 ต้องถอดมาขัดทำความสะอาดใช่ป่าวครับ

เป็นเหมือนกันครับ กระตุกช่วงรอบ 1500 -2500 ต้องถอดมาขัดท ...
takashixd โพสต์เมื่อ 16/8/2011 23:12

ขั้นแรกลองถอดมาดูก่อนครับว่ารั่วมั้ย ถ้ารั่วมันจะมีคราบเขม่าขาวๆ ขั้นแรกใช้เทปพัน หรือ ท่อหดหุ้มดูก่อนก็ได้ครับว่าหายไม่หาย ถ้าหายก็วิ่งไปก่อนจนกว่ามันจะเป็นอีก ค่อยทำเพราะถ้าถอดแบบไม่มีพื้นฐานด้านช่างบ้าง อาจเกิดการเสียหายได้ แต่ถ้ามั่นใจว่าทำได้ก้จัดเลยครับ......เห็นว่าออกแรงดึงตรงๆ แรงก็ออกละ ส่วนผมเองยังไม่ได้ลองครับ ตอนนี้พันเทปอยู่ รอมันเป็นอีกค่อยทำ ขี้เกียจถอด 5555+++  แต่ผมว่าทำแล้วน่าจะมีผลต่ออัตราเร่งนะ เพราะถ้ามันสกปรกมากๆ ไฟก็วิ่งไม่สดวก มันน่าจะทำให้รถอืด.....

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host