"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ความหมายของจุดสีต่างๆบนยางใหม่

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/8/2011 17:07 โดย H2Ohm

น่าจะเป็นประโยชน์ copy มาจาก pantip นะครับ

เอามาฝากครับเผื่อใครยังไม่รู้
จุดสีเหลือง จุดเล็กๆ ที่แต้มไว้บนแก้มยาง มีความหมายนะครับ
แต่ก็ไม่ได้เป็นสิ่งที่ผู้บริโภคอย่างเราเรา จะรู้กันโดยทั่วไป เพราะการใช้งานจุดเหล่านี้ให้ถูกต้อง มักเป็นเรื่องของช่าง ผู้ใส่ยางให้เราเสียมากกว่า

แต่ ช่างบางคนก็ทราบ บางคนก็ไม่รู้เลย

ถ้าเรารู้บ้าง ก็จะคุยกับช่างได้ และช่วยทำให้รถของเราสมบูรณ์ที่สุดได้ด้วยตัวเราเอง

จุดสีเหลืองนี้ เรียกว่าจุด weight mark ซึ่งผู้ผลิตยาง จะทำเครื่องหมายด้วยการแต้มสีลงบนส่วนที่เบาที่สุดของยาง
เพื่อให้ช่างทราบว่า ส่วนใดมีน้ำหนัดเบาที่สุด บนยางเส้นนี้

และก็ควรใส่ยางโดยเอาจุ๊บลม (ซึ่งมีน้ำหนักถ่วง) ให้ตรงกับจุดสีเหลืองนั้น เพื่อที่จะได้เกิดความสมมาตรมากที่สุด เวลาที่ถ่วงล้อ

การผลิตยางแต่ละเส้น แต่ละล๊อตเป็นไปไม่ได้ที่น้ำหนักยางจะคงที่เท่ากันทั้งหมด
จุดสีเหลือง จึงเป็นเรื่องที่เราควรทราบ และ ช่างก็ควรทราบ จะได้ไม่เปลืองตะกั่วถ่วงยางมากเกินไป

ส่วนจุดสีแดงจะเป็นจุดที่นูนที่สุดของยางเส้นนั้น

เราจะเห็นแถบเส้นสีที่หน้ายาง อีก 1 อย่าง

เส้นนั้นเรียกว่า runout stripes ซึ่งบ่งบอกถึงความกลมของยาง

เราควรเลือกยางที่เส้นสีนี้อยู่ตรงกลาง หรือมีเส้นสมมาตร สองเส้นทั้งซ้ายขวา
หรือถ้ามีเส้นนี้อยู่ด้านนอก ทุกเส้น ก็ควรเลือกที่ใส่ยาง ให้เส้นนี้อยู่ด้านนอกของยางคนละฝั่งกัน
ไม่ควรให้เส้นสีอยู่ด้านเดียวกัน เพราะมันจะทำให้รถเราวิ่งกินแทร็คไปด้านของเส้นสีที่ปรากฏ

เช่นถ้าล้อหน้า มีเส้นสีนี้อยู่ด้านซ้ายทั้งสองล้อ รถจะวิ่งกินซ้าย

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เยี่ยมครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ

น้อมภักดี ภูวนัย นิจนิรันดร์ พลีชีวัน แด่พระองค์ วงศ์จักรี

Email : adisak007@yahoo.com / admin@hondacityclub.com

LINE ID : benz_hondacityclub  / Facebook : http://www.facebook.com/benz.hondacityclub
Tel. 089-1090091 ( True Move H )  

สวดยอดเลย คับท่าน

เก็บข้อมูล...

เยี่ยมครับ +1 ครับ
ยินดีต้อนรับทุกคนครับ
@ มิตรภาพ. ณ . HCC @
เพื่อนดีๆไม่ได้หากัน...ง่ายๆ...

thanks

เยี่ยมมากเลยครับ

อ่านแล้วนึกถึงร้านยาง เค้าจะรุเรื่องกันมั่งมั้ยนะ รึว่าสักแต่จับใส่ๆ

ดี ครับ ๆ อ่านแล้วได้ความรู้

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host