"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**บทความปัญหาเรื่องน้ำหล่อเย็นของรถแก๊ส**

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/7/2011 08:38 โดย noth1

พอดีในคลับเราและในส่วนของผมเองก็พบปัญหาดังกล่าวจึงได้สอบถามไปทางบริษัท แก๊สที่ติดตั้งจึงได้รับคำตอบมา แชร์ในสมาชิครู้กันครับ

ขอขอบคุณ ข้อมูล จาก LOVATO ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณคร้าบ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จากการที่ดูอุณหภูมิมันจะร้อนกว่าเบนซินเป็นเท่าตัวและดูจากngv ก็จะร้อนกว่า lpg ซะอีก มันก็มีเหตุผลพอที่จะทำให้น้ำหล่อเย็นลดลงตามสัดส่วนที่เปลี่ยนไปพร้อมทั้งการใช้งานในสภาวะที่แตกต่างกันอีกด้วย อย่างไรก็ตามหมั่นเช็คเป็นประจำครับ

สรุป ติดแก็สแล้วมันต้องเป็นเคสงี้ทุกคัน ใช่ม่ะครับลุงน๊อต ..
ถ้าน้ำลดจากความร้อนที่มากขึ้น เออ โอเคร..
แต่ถ้าน้ำลดจาก ท่อรั่ว หม้อน้ำรั่ว ไรงี้ ..แล้วก่อนติดแก็สทำไมมันไม่รั่วหล่ะครับ

โดนมาวันนี้เองครับ...ไฟเตือนความร้อนโชว์เลย น้ำหม้อพักหมดเลยครับ(ถัง 2 แล้ว)ในรอบ 2 เดือน
น้ำหายไปไหน รั่วก็ไม่ได้รั่วร้านหม้อเช็คให้ครับ แต่ตรงหม้อต้มไม่รู้ เพราะยังไม่ได้เข้าเช็ค
แต่ตอนผมเช็ค 1000 โล แรกก็ปกติทุกอย่าง ยัง งง อยู่ครับ ใครรู้บอกที ตอนนี้จะออกรถเปิดดูน้ำตลอดกลัวจิง..

สรุป ติดแก็สแล้วมันต้องเป็นเคสงี้ทุกคัน ใช่ม่ะครับล ...
Mond13 โพสต์เมื่อ 17/8/2011 20:27

ใช่ม่อนจากสังเกตุนะมันต้องลดลงจากปรกติที่ใช้น้ำมันเพราะความร้อนมันจะมากกว่า ใช้น้ำมันจากที่สังเกตุดูของตัวเองก็น่าจะปรกติจากการใช้รถเองนะมันก็ไม่ได้ลดหวบไปขนาดนั้นมันจะค่อยๆลดตามการใช้งานของเราแต่จะลดมากกว่าน้ำมันหน่อยหนึ่ง แต่ถ้าของไคร ลดลงภายในหนึ่งสับปดาห์จนหมดนั้นก็ถือว่าผิดปรกติ

โดนมาวันนี้เองครับ...ไฟเตือนความร้อนโชว์เลย น้ำหม้อพ ...
AE_2004 โพสต์เมื่อ 17/8/2011 20:47

ผมว่าควรหมั้นดูทุกอาทิตย์ก็ดีครับ จากสังเกตุมา เดือนกว่าถึงสองเดือน หมด 1 ครั้งแน่นอน อยู่ที่การใช้งานด้วย

เปลี่ยนไปใช้ LPG ก็ต้องขยันดูแลรถเพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ.....ดูน้ำหม้อพักทุกอาทิตย์ดีครับ...ใช้เวลานิดเดียว

โดยปกติระบบหล่อเย็นของรถยนต์ จะเป็นระบบปิด และทำงานภายใต้แรงดัน ดังนั้น ถ้าน้ำขาดหายแสดงว่าทีการรั่วไหลออกจากระบบ ไม่ที่ใดก็ที่หนึ่ง มันไม่ได้เกี่ยวกับความร้อนที่เพิ่มขึ้นเลย จริงอยู่ความร้อนจากห้องเผาไหม้ที่เกิดจากแก๊สอาจจะมากกว่าแต่มันมีผลทำให้น้ำเดือดและระบายออกอย่างที่โต้แย้งกันหรือเปล่า และก็โทษว่าเพราะติดแก๊ส เครื่องมันเลยมันร้อนขึ้น

ผมขอตั้งคำถามง่ายๆว่า รถทุกคันที่ติดแก๊สมา ถ้าระบบน้ำหล่อเย็นไม่รั่ว มีคันไหนบ้างที่หลังติดแก๊สแล้วเข็มความร้อนขึ้นมากกว่าปกติจนน่าใจหาย ถ้ามีแสดงว่าผลของความร้อนจากห้องเผาไหม้มีผลต่อการระบายความร้อนอย่างมีนัยสำคัญ คงต้องทำอะไรบ้างกับระบบความร้อนเพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้ และมีคันไหนบ้างที่ได้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ให้ใหญ่ขึ้นเพื่อแก้ปัญหาความร้อนไหม ส่วนใหญ่ก็ใช้หม้อน้ำเดิมใช่หรือไม่ มีคันไหนบ้างที่เปลี่ยนปั๊มและท่อน้ำระบายความร้อนใหม่ให้ดีขึ้น มิหนำซ้ำยังไปต่อท่อน้ำเพื่อดึงเอาน้ำมาระบายความร้อนให้แก่หม้อต้มอีก ผมเองก็ใช้ LPG ทั้ง 2 คัน เข็มความร้อนและน้ำหายไม่มีเลย ทั้งๆที่รถก็วิ่งมาแล้วไม่ต่ำกว่า 100,000 km แต่ที่หลายๆคันมีปัญหา ก็เพราะการประกอบและดัดแปลงไม่ดี หรือไม่ได้ตรวจสอบให้ดีก่อนปล่อยรถสู่ลูกค้า หรือลูกค้าเองไม่ได้ตรวจสอบหลังจากใช้งาน อาจจะมีการรั่วซึมมากว่าและปล่อยให้มันเนิ่นนานกว่าจะรู้ก็อาจสายเกินไปหรือบางคันน้ำขาดจนฝาสูบโก่งเลยก็มี เมื่อน้ำขาดหายไปเรื่องของความร้อนก็ตามมา ดังนั้นหามันให้เจอครับ และระบบหล่อเย็น thermostat จะเปิดที่ 80 องศาเซลเซียส และหม้อน้ำส่วนใหญ่ก็ออกแบบมาที่ operating temp 0- 125 องศาเซลเซียสและระบายแรงดันที่ 9-15 psi กันทั้งนั้น นั่นหมายความว่าถ้าน้ำในหม้อน้ำร้อนขึ้นและมีความดันเกินกว่า 15 psi (103.42 Kpa) น้ำจะเดือดที่ 103 องศาเซลเซียส และฝาหม้อน้ำก็จะทำหน้าที่ระบายแรงดันที่เกินนี้ออกไปที่หม้อพัก เห็นไหมครับว่าน้ำในหม้อน้ำมันมันไม่ได้ร้อนอย่างที่เราคาดเอาหรอกและก็ไม่ได้เกี่ยวกับอุณหภูมิที่จุดระเบิดเลย

อ้างอิงอธิบายการทำงานของฝาหม้อน้ำเพื่อความคุมแรงดันและอุณหภูมิน้ำ

ตารางอุณหภูมิและความดันของน้ำ ดูว่าที่ความดัน 15 psi (103.42 kpa) น้ำจะเดือดที่อุณหภูมิประมาณ 103 องศา C
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

โดยปกติระบบหล่อเย็นของรถยนต์ จะเป็นระบบปิด และทำงาน ...
Worapong โพสต์เมื่อ 22/2/2013 13:40

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host