"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ใครทำ honda city 03 ให้บอกตำแหน่งเกียร์เป็นตัวเลขได้บ้างครับ

อยากทำ honda city 03 ให้บอกตำแหน่งเกียร์เป็นตัวเลขได้นะครับ
คือ เกียร์ Auto เวลาเข้าเกียร์ในตำแหน่ง D ให้โชว์เลขเกียร์ด้วย เหมือนเวลาขับ Mode 7 Speed นะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รอๆๆเหมือนกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่น่าจะ มี นะ ครับ มีแต่ จะ ต้อง กด 7speed เท่านั้น แหล่ะ ครับ

แต่ ผม เอง ก้อ อยาก มี เหมือน กัน นะ อิอิ
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ถ้า เป็น ออโต้ รู้สึกจะวิ่ง เกีย ดียวนะคัฟ  เพราะว่า เท่าที่ขับ  มันไม่มีช่วง เปลี่ยนเกียเลย  นอกจาก กด 7 สปีด ถึงจะมีตัวเลข
เพราะ มันเปลี่ยนเกีย นะ ผมว่า

เกียรเป็นแบบสายพาย CVT ครับลักษณะการทำงาน เป็นเกียร์เดียว แค่ลด-ขยายpulley Belt ครับ ไม่สามารถ บอกตำแหน่งเกียร์ได้( เหมือน มอเตอร์ไซด์ ออโตเมติกครับ)

ตอบกลับ 5# aezaa

ผมลองมาละครับวันนี้ทำได้ครับ ลองกดที่ เปลี่ยนเกียร์ เบาดูครับ มานโชเลขครับ ส่วนมีปัญหาหรือมันจะพังรึป่าว อันนี้ผมไม่รู้นะครับ ของผมมันเปลี่ยนได้ แต่ไม่กล้ากดทิ้งไว้คราบ
ปล. กลัวพัง งับผม

กดตรงที่ปรับเกียร์เอง อะครับ
ตรง 7 speed อะครับ

ตัวเลขมันวิ่งเองครับ แต่มานแปลกๆ คือมันเปลี่ยนเอง จาก 2 โดดไป 4 เลยอะคราบ

ตัวเลขมันวิ่งเองครับ แต่มานแปลกๆ คือมันเปลี่ยนเอง จ ...
cookiesze โพสต์เมื่อ 20/2/2013 19:13

เออ ผมว่าคุณกำลังเข้าใจอะใรผิดแล้วครับ!!!
รถรุ่นนี้สามารถขับได้3แบบครับ คือ
1.ขับแบบปกติ คือเกียร์ D หรือ S (แต่ S จะอัตราเร่งดีกว่า แต่จะอืดรอบปลาย) ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจงใจจะเรียกว่า mode sport หรือป่าว
2.ขับแบบเกียร์ 7 speed อัตโนมัติ ใช้ได้ทั้ง D กับ S วิธีใช้คือ กดที่7speed 1ที ที่เรือนไมล์จะโชว์ตัวเลข ขณะทดเกียร์นั้นๆ ซึ่งมันเปลียนให้เอง
3.ขับแบบเกีย 7 speed แบบปรับเอง ใช้ได้ทั้ง D และ S วิธีใช้คือกดที่ 7 speed 1ที่ จะมีตัวเลขโชว์ขึ้น แล้วค่อยกด +(เพื่อเพิ่มเกียร์)  หรือ - (เพื่อลดเกียร์) ที่เรือนไมล์จะมีตัว M ขึ้น แสดงว่า ขับแบบ 7 speed แบบปรับเกียร์เอง แต่ mode นี้ที่สุดแล้วก้อไม่ได้ปรับเกียร์เอง 100% เพราะหากเราค้างอยู่ที่เกียร์สูงๆ แต่รถกำลังชะลอลงความเร็วลงมา เสมือนกำลังจะจอด แต่แล้วยังไม่ได้จอดก้อต้องออกตัวต่อ เกียร์มันจะคำนวณโดนลดเกียร์ลงให้เท่าที่จำเป็น

ข้อดีของเกียร์แบบนี้คือ เราสามารถลดการเหยียบเบรคลงไปได้เยอะ โดยการปรับเกียรให้ต่ำลง เมื่อต้องการงะลอรถ

ข้อเสียคือ หากใช้มากๆ เกียร์จะลาโลกไวขึ้น เพราะเนืองจาก เกีย cvt ไม่ได้ถูกทำมาเพื่อ อัตราเร่งที่กระชาก แต่ถูกสร้างมาเพื่อ ราบลื่น

เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ต้องการให้การขับแบบ mode ที่1 โชว์ ตัวเลข ส่วนตัวผมก้ออยากให้มี แต่คงทำไม่ได้ครับ...

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host