"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อยากทำให้ห้องโดยสารเงียบ ทำยังไง

ขับซิตี้ใหม่ รู้สึกว่าการเก็บเสียงในห้องโดยสาร มีเสียงจากซุ้มล้อเข้ามาพอสมควร เลยอยากจะติดวัสดุเก็บเสียง
เพิ่ม กะว่าจะเอาผ้าห่มแบบมีขนที่ต่างจังหวัดชอบใช้ มาบุตามพื้นอีกที อยากรู้ว่ามีใครเคยทำบ้าง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มันมีเฉพาะนิครับวัสดุที่ลดเสียง และกันความร้อนด้วย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 1# ชยุต

ใส่แผ่นแด๊มทั้งคันไปเลยครับ

ถ้ามีงบ และไม่กังวลเรื่องความหนักที่จะเพิ่มขึ้น ก้อจัดแดมป์ทั้งคันได้เลยครับ ผมลองนั่งคำนวญดูแล้ว ทั้งคันของผมต้องติดเกือบ 40 แผ่น เฉพาะค่าของ กะจะ 2K แล้ว ถ้ารวมค่าแรงด้วยบานเลยอ่ะ เลยหยุดไว้แต่เพียงเท่านี้ ยังม่ะติด

ที่ว่าดังนี่ เสียงยางรึว่าเสียงอะไร
ส่วนมาก เสียงยางหรือเสียงลมเป็นเสียงที่มีความถี่สูง ดังนั้นพวกซับเสียงจะช่วยได้ครับ
ส่วนเสียงที่ว่ามาจากซุ้มล้อ มีทางแก้โดยการปิดกั้นทางที่เสียงจะเข้าห้องโดยสารน่ะครับ
โดยปิดตามรูตัวถังน่ะครับ  ส่วนแดมที่ว่า เป็นการลดการสั่นของตัวถังที่เกิดจากการสั่นเนื่องจากการวิ่ง
บนพื้นถนนที่ผิวไม่เรียบ รึ การสั่นสะเทือนที่ส่งมาจาก เครื่องยนต์ รึ ช่วงล่าง ซึ่งส่วนมากจะเป็นความต่ำถึงความถี่กลางน่ะครับ

เข้ามาเก็บข้อมูลดีๆ แชร์กันบ่อยๆ อย่างนี้ ดีมากเลยครับผม

แล้วมันมีวิธีการเก็บตรงไหนบ้างละ

ถ้าจะทำขอบอกก่อนว่าคงต้องรื้อออกมาหลายส่วนน่ะครับ
แล้วพวกซับเสียงนี่ ที่แนะนำจะเป็นของสามเอ็ม เนื้อสีขาวน่ะครับ
แต่ราคาจะค่อนข้างแพง แต่คุณภาพที่ได้คุ้มน่ะครับ
ให้ติดเข้าไปที่ด้านในของซุ้มล้อหน้า และรื้อพวกสเตปการ์นิทด้านหน้าออก แล้วติดเข้าไปที่ด้านของ
สเตปการ์นิทน่ะครับ วิธีติดคงต้องใช้กาวร้อนแตะเป็นจุด ๆ เพื่อให้ติดได้ง่าย ถ้าเทปสองหน้าจะไม่ค่อยติดเท่าไหร่
สำหรับที่นั่งหลัง อันนี้ถ้าจะทำก็ลำบากเหมือนกัน ต้องรื้อRear Tray ด้านหลังออก แล้วใส่เจ้าแผ่นซับเสียงเข้าน่ะครับ

แล้วอีกอันก็จะเป็นยางสีเนื้อ เหมือนกับที่อยู่ในเบาะนั่งรถนี่ละครับ(ผมเรียกไม่ถูกเหมือนกัน)
อุดเข้าไปตรงรูที่ร้อยสายไฟจากตัวรถออกไปยังประตู จะช่วยลดได้มาก

สำหรับผม พยายามไม่ไปไหนกับภรรยาครับ
ถือว่าเงียบอยู่ในระดับพอใจแล้ว

สำหรับผม พยายามไม่ไปไหนกับภรรยาครับ
ถือว่าเงียบอยู่ ...
Razor โพสต์เมื่อ 21/12/2010 16:54

555 ผมจาทำตามคุณ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host