"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขอบคุณมากครับ เด๋วไปเติม เหมือนกันล่ะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เติมแพงเปล่าคับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จะไปเติมครับ

เจอมากับตัวครับ เติมไนโตรเจน วิ่งมา 100 ได้กลิ่นไหม่เปิดกระจก ชิดซ้ายลงไปดูยางหน้าซ้ายระเบิดครับ นึกภาพไม่ออกถ้เป้นเติมลมจะเป้นไง

จะไปเติมบ้างแล้ว

ข้อเสียถ้าเติมไนโตรเจน เติมลมปกติไม่ได้
เข้าปั๊มจะให้เด็กเติมลมยาง ยังไม่ได้เลย
เพราะจะทำให้ลมไนโตรเจนเสียเปล่าไปทันที...กลายเป็นลมธรรมดา
ถึงได้บอกว่า ยุ่งยากไง ถ้าไม่ได้มีแบบที่ผมบอกตอนแรก  ข้อดี N2 หรือไนโตรเจน เป็นก๊าซเฉื่อย อยู่ในบรรยากาศที่เราหายใจนี่แหละครับ (ประมาณ79%) มีคุณสมบัติไม่ขยายตัวเวลามีการเปลี่ยนแปลงอุหภูมิหรืออุณหภูมิเพิ่มขึ้น ถ้าเติมในยางรถก้อจะลดการระเบิดได้ครับ (ฟังเค้ามา คริๆ) อีกอย่างคือไม่มีออกซิเจน (O2) ผสมอยุ่จึงสามารถป้องกันสนิมที่จะเกิดกับล้อกะทะเหล็กหรืออัลลอยได้ครับประมาณนั้น

อันดับแรกต้องเข้าใจก่อนว่า ลมไนโตรเจน ต่างกับ ลมธรรมดา อย่างไร ทำไมถึงบอกกันว่าดีกว่า ?
ในอากาศ หรือ ลมปกติ ทั่วไปจะประกอบด้วย ไนโตรเจน ประมาณ 78%
ที่เหลืออีก 22% เป็น ออกซิเจน , คาร์บอนไดออกไซด์ ความชื้น และ อื่นๆ
ทีนี้ เวลาเราเติมลมธรรมดาเข้าไปในยางรถยนต์
ก็จะมีความชิ้นเข้าไปด้วย
พออากาศเปลี่ยนแปลง ร้อนขึ้น หรือ เย็นขึ้น
ความชิ้นเปลี่ยนสภาพเป็นไอน้ำ ทำให้ลมที่อยู่ในยางรถยนต์ไม่คงที่
ด้วยเหตุนี้ ทำให้เราต้องหมั่นตรวจเช็คลมยางเสมอๆ (ช่างทั่วไป แนะนำ อาทิตย์ละครั้ง หรือ 2 อาทิตย์ ครั้ง)
ส่วนลม ไนโตรเจน นั้น คือ การอัดไนโตรเจนเข้าไปล้วนๆ 99%
มีส่วนอื่นๆ แค่ 1 %
ด้วยเหตุนี้ จึงทำให้ ลมยางค่อนข้างเสถียร ไม่ต้องตรวจเช็คกันบ่อยๆ
(ช่างตามร้านยาง แนะนำว่าตรวจเช็คเดือนละ ครั้ง หรือ 2 เดือนครั้ง ก็พอ)
ส่วนเรื่องการขับขี่ นุ่มขึ้น ประหยัดน้ำมันมากขึ้นมั้ย พวกนี้ ผมว่าไม่เกี่ยวกัน
และที่บอกว่า ช่วยลดการระเบิด หรือ ยางแตก ก็น่าจะมีส่วนนิดหน่อย
เพราะลมธรรมดา ถ้าซึมออกมามากๆ ทำให้ลมยางอ่อน ก็มีโอกาศระเบิดได้ง่ายกว่า
ปล. รู้มาคร่าวๆ ประมาณนี้ ถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง ต้องขออภัย
ปล.2 ลมไนโตรเจน 200 เอง เติมไปเหอะครับ เช็คฟรีตลอด บางร้าน 6 เดือน
ดีกว่าลมธรรมดาอยู่แล้ว

ถ้าตอนแรกเติมเปนลมธรรมดา เราจะเปลี่ยนเปนลมไนโตรเจนบ้างได้ป่าวค่ะ??

ต้องลอง
[img][/img]

ยังไม่เคยใช้ไนโตรเจนเลยค่ะ แต่เดี๋ยวจะไปลองดู

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host