"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

มาทำความสะอาดพัดลมแอร์ เพื่อสุขภาพที่ดีกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/6/2010 20:05 โดย Raks

ขออภัยหากผิดพลาดประการใดเนื่องจากเป็นกระทู้ DIY ที่ทำเป็นครั้งแรก

เนื่องจากกระทู้ DIY  ส่วนมากใน hondacityclub จะเป็นกระทู้ตกแต่งดัดแปลงอุปกรณ์ เพื่มความสวยงามซะมาก

วันนี้ผมขอเสนอ DIY วิธีการถอดทำความสะอาดพัดลมแอร์เพื่อสุขภาพครับ

เริ่มแรกนะครับทำการถอด ลิ้นชักเก็บของตัวล่างออกก่อน โดยการถอดน็อตเบอร์8 หรือใช้ไขควงแฉกก็ได้ตามสะดวกครับ

เมื่อถอดลิ้นชักได้แล้วทำการถอดแผ่นปิดใต้พัดลมแอร์ด้านล่างออกโดยปลดล็อกตัวบน 2 ตัว แล้วดันสลักแท่งยางที่เกี่ยวห่วงคล้องออก

ทำการปลดสายไฟออกจากตัวพัดลม

ไขน็อต 3 ตัว ใต้พัดลมออก โดยควรเอามือประคองไว้ขณะไขด้วย เดี๋ยวมันจะหล่น

พัดลมแอร์จะหลุดออกมา ไม่ต้องออกแรงดึงมาก

จะเห็นว่ามีฝุ่นเกาะ หนามาก เนื่องจากไม่เคยแกะมาล้างและไม่ได้ใส่กรองแอร์

ทำการถอดใบพัดออกจากตัวมอเตอร์ โดยใช้คีมบีบที่ปลายทั้งสองข้างของห่วงล็อก แล้วห่วงจะง้างออก จึงดึงออกมา

จากนั้นดึงพัดลมแยกจากตัวมอเตอร์ อันนี้จะแน่นนิดนึงน่ะครับถ้าหาคนช่วยจับจะง่ายมากๆ (ตอนใส่คืนไม่ยากครับกดลงไปเฉยๆเลย)

ทำความสะอาดให้เรียบร้อย ตามสะดวก ใบพัดใช้ น้ำยาล้างจานล้าง ส่วนมอเตอร์ ห้ามโดนน้ำจึงใช้แปรงปัดๆเอา

เมื่อล้างเสร็จเรียบร้อยแล้วเช็ดหรือตากแดดให้แห้ง  จากนั้นเช็ดทำความสะอาดฝุ่นที่อยู่ด้านในฝาครอบพัดลมแอร์ ตรงบริเวณที่ติดตั้งกรองแอร์ ตระแกรงพลาสติก ด้วยน่ะครับ
เอามือล้วงเข้าไปฝุ่นเยอะมาก

เมื่อพัดลมแห้งแล้วประกอบคืนตามเดิม และอย่าลืมเสียบสายไฟพัดลมแอร์คืนด้วยน่ะครับ
จากนั้นก็ใส่พัดลมแอร์ กลับตามเดิม แล้วก็ลองเปิดพัดลมเปล่าๆ ไม่ต้องเปิดแอร์ดู ว่า พัดลมทำงานปกติมั้ย  แล้วก็ประกอบลิ้นชักกลับคืนตามเดิมครับ

จากนั้นใครจะติดตั้งกรองแอร์ก็สามารถ ทำได้เลยครับ

ของผมยังไม่ได้ติดเลยไว้วันหลังจะ DIY  กรองแอร์ ราคาประหยัดให้ชมกันน่ะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เยี่ยมมากเลยครับเป็นประโยชน์กับสมาชิกครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ดีครับเคยแกะมาดูรอบหนึ่งแล้วแต่ไม่ได้เอาไปล้างครับว่าจะทำๆหลายครั้งแล้วฮิๆ

ดีมากครับ  แล้วของปี2010ถอดเหมือนกันมั้ย ระยะเวลาที่ต้องถอดมาล้างประมาณกี่เดือน

ดีเลยคับกำลังคิดจะล้างอยู่พอดีเลย ขอบคุณมากคับ

ขอบคุณม๊าก..มากครับ พี่-น้อง วันหลังทำเองมั่งดีฝ่า อะหึ อะหึ
tonkanl

เจ๋งมากคับวันหลังล้างห้องเครื่องแล้วเอามาโชว์บ้างนะคับ ฮิฮิ

สุดยอดเลยครับ มีของcity 2010 ป่าวครับ

ขอบคุณ ครับ เดี๋ยวหาเวลา ถอดออกมาล้างบ้าง

เยี่ยมมากครับประหยัดไปได้หลายตัง  ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์  ไม่ต้องง้อศูนย์ไม่ต้องง้อช่างทำเองสบายกว่า

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host