"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

กำลังจะไปจองรถ ช่วยเข้ามาแนะนำหน่อยนะคะ

หาข้อมูลมานานเหมือนกัน ว่าจะจองที่ใหนดี และจะซื้อสดด้วย
แต่ก็กลัวว่าจะมีปัญหาเหมือนหลายกระทู้ที่เข้าไปอ่านในเวปพันทิป
เลยอยากเข้ามาถามผู้รู้ในนี้หน่อยว่าจะซื้อซิตี้ดูไว้สองรุ่นคือ VAT (ABS)กะรุ่น( VAT AS)
รุ่นใหนดี และอยากได้ที่แบบแถมประกันชั้น1 ด้วยไม่ทราบว่าพอจะมีมั๊ย ที่ดูมาจะมีที่เดียวคือวองฮอนด้าพญาไท
ที่แถมประกัน แต่ที่นี้ก็เท่าที่อ่านเจอมาก็มีปัญหาเยอะพอสมควรเช่นบริการไม่ดี ของแถมที่ให้พอรับรถจริงก็
ไม่ได้อย่างที่ตกลงกัน แล้วของแถมแบบที่ไม่มีแถมประกัน คนที่เคยซื้อได้อะไรกันมาบ้างราคาประมาณเท่าใหร่คะ
เมื่อเทียบกับแบบแถมประกันอันใหนคุ้มกว่าค่ะ ช่วยเข้ามาตอบหน่อยนะคะไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ขอบคุณค่ะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เตรียมทำใจยอมรับกับปัญหาที่จะเกิดขึ้นในอนาคตได้
น้องสาวผมออกรถ Honda City IDSI
ออกได้เดือนแรก แผ่นปิดเสาข้างคนขับหลุด เข้าศูนย์--> ศูนย์บอกว่าเป็นธรรมดาของรถ
เล่นเอาผมต้องไปด่าถึงศูนย์เรื่องมาตรฐานของรถ
ใช้ไปสักปีกว่า แผ่นกันฝุ่นหน้าเครื่องเริ่มหลุด --> ศูนย์บอกว่าเป็นธรรมดา แล้วก็แก้ไขตามมีตามเกิด
ใช้ได้อีก 2 ปี เกียร์เข้าไม่ได้ ถึงเข้าได้ก็ถอดกุญแจออกไม่ได้ --> ช่างบอกว่า ให้เปลี่ยนเกียร์ไป N และ P ไปเรื่อย ๆ
เดี๋ยวก็ถอดได้เอง คิดว่ามันคงติดล็อคอะไรอยู่ ในที่สุดตอนเอาเข้าศูนย์ แล้วก็บอกว่าเกียร์เสีย ต้องเปลี่ยนยกลูก
ผมก็บอกน้องสาวไม่ต้องยอม ให้ศูนย์หาสาเหตุให้ได้ว่า เสียเพราะอะไร ขับความเร็วไม่เกิน 120 ไม่กระชาก
เข้าศูนย์ตามระยะ ในที่สุดฮอนด้าก็ยอมรับว่า รุ่นนี้มีปัญหาเรื่องเกียร์ไม่สัมพันธ์กับเครื่องยนต์ และรถคันนี้อยู่ในรายการ
แต่น่าแปลกใจที่ว่า ทำไมฮอนด้าไม่มีการตรวจสอบที่ชัดกว่านี้
เมื่อเดือนที่แล้ว แอร์เสีย เอาเข้าศูนย์ --> ช่างที่ศูนย์ เปลี่ยนลูกปืน และก็ไม่บอกว่ามีอะไรเสียอีก ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เกือบอาทิตย์ วันรับรถ บอกว่า ต้องเปลี่ยนคอม ราคา 2.5 หมื่่นบาท มีรอยรั่วด้วย ( ทำไมไม่เช็คและบอกตอนซ่อม ) ทำไมต้องเสียค่าแรงอีกด้วย
ตอนนี้ก็เลยไม่เชื่อว่าศูนย์ฮอนด้ามีประสิทธิภาพและคุณภาพ และ้เข้าศูนย์พญาไ่ทด้วย
สรุปว่า มาตรฐานอยู่ที่ไหน
*** ซื้อแล้วเตรียมทำใจรับปัญหาได้
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

บอกเล่าตามประสบการณ์นะคะ

1.ถ้าซื้อเงินสดเรยก้อดี แต่อาจจะแถมน้อยหน่อย (ดีกว่าไม่แถมเรย) เพราะปลายปี 2008 ไม่แถมเรยค่ะ
2.รุ่น VAT ไม่น่าต่างกันระหว่าง ABS กับ AS เอาที่ถูกกว่าจะได้เหลือเงินไว้แต่งเพิ่มดีก่า อ่ะ
3.โชว์รูมใกล้บ้านก้อดี เวลามีปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ (เกือบทุกคัน) จะได้สะดวกหน่อย
4.บริการคงเป็นมาตรฐานเดียวกัน แต่ถ้ามีคนรู้จักเป็นเจ้าหน้าที่ในนั้นก้อดี อาจจะตีสนิทไว้บ้าง เช่น ฝ่ายบริการ
5.ถ้าให้เลือกของแถม เอาประกันภัยดีกว่าค่ะ และต้องเลือกซ่อมห้าง (ศูนย์) และเป็นบริษัทที่ Contract กับโชว์รูมยิ่งดี
   เพราะไม่ต้องติดต่อดัวแทนเอง แค่ยื่นเอกสาร นั่งรอและเซ็นชื่อ พร้อมนัดวันรับรถ
6.ส่วนของตกแต่งถ้าเค้าไม่แถมไม่เป็นไร ซื้อข้างนอกแต่งเองได้ ถูกกว่า มีให้เลือกเยอะ ค่อย ๆ ดูไป
   แต่ต้องทำใจว่าของตกแต่งที่ติดตั้งนอกศูนย์หากมีตำหนิ หรือสีเพี้ยน อาจต้องเสียเงินเพิ่มและไม่รับประกันให้
7.ถ้าตั้งใจจะแต่งแล้ว  ควรต้องเพิ่มวงเงินประกันภัยให้คุ้มครองของตกแต่งดังกล่าวด้วย เวลาเคลมจะไม่มีปัญหา
   เช่น Max, Skirt, ไฟตัดหมอก
8.อีกอย่างถ้ายังไม่ชำนาญ หรือคุ้นเคยกับรถใหม่ ต้องเลือกประกันภัยชั้น 1 เสมอ ถึงแม้ว่าจะซื้อเงินสดก็ตาม

ขอบคุณนะคะที่แนะนำวันนี้ก็ไปจองไว้แล้ว เราคงไม่โชคร้ายขนาดนั้นหรอกมั๊ง
อีกอย่างเซลล์ก็โอเคนะ พูดดีแต่ขอของแถมยากไปนิด ก็ไม่เป็นไร

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host