"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ความร้อนชอบขึ้น!

ติดแก๊ส LPG มาแบบหัวฉีด  ขับแล้วความร้อนชอบขึ้น  ขับแค่ร้อยเดียวเอง
ขอคำชี้แนะด้วยครับ...
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขึ้นขนาดไหนครับ ขอรายละเอียดหน่อย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เพิ่มขึ้นชัดเจนมั้ยครับ.....ผมขับ ZX ไม่มี เกจอุณหภูมิ เลยไม่รู้ว่ามันเพิ่มหรือเปล่า..
ว่ากันว่า ติดแก้ส อุณภูมิห้องเผาไหม้จะสูงกว่าน้ำมัน ควรเลือกน้ำมันเครื่องที่เหมาะ กับรถแก้ส..(ไม่รู้จริงหรือป่าวคับ แต่ผมก็ใช้ PTT NGV แกลอนละ 450 ราคาไกล้เคียงกับ ของศูนย์  มี 4.0 litre แต่ใช้จริงๆแค่ 3.5 เหลื่อกลับบ้าน 0.5 เอาไว้เติมทีหลัง เพราะน้ำมันเครื่องมันระเหยเร็ว มันจะลด ต้องเติมเพิ่มทีหลัง)
++++    สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ.........การค้นหาโลกที่เป็นของเรา ........ชีวิตจะมีความหมายก็เพียงว่าเรา..........ค้นพบโลกใบนั้น     ++++

ขับ 100  เกินตัว F อ่ะครับ...
ส่วนน้ำมันเครื่องใช้สำหรับเครื่อง LPG ครับ
แต่อาการมันก็เป็นตอนถ่ายน้ำมันเครื่องอ่ะ  สงสัยอยู่เหมือนกาน

รถผมเคยเป็นเหมือนกันนะ แต่ของผมเป็นแบบหม้อต้ม ตอนนี้อาการหายแล้ว อาการคือขับไปความร้อนจะขึ้นสูง เข็มวิ่งขึ้นเกิน 3 ใน 4 เกือบฮีต แต่พอใกล้ฮีต มันก้อจะตกลง แล้วก้อขึ้นใหม่ ตอนเป็นแรกๆ ขับไปจอดไป เพราะกลัวมันจะฮีต

สรุปว่า ต้องไปให้ทางร้านติดแก๊สรถยนต์ เค้าเดินท่อน้ำที่จะเข้าหม้อต้มให้ใหม่ (สลับท่ออะรัยซักอย่าง ผมจำไม่ได้ว่าเค้าเรียกว่ายังงัย) แต่ไปอู่ที่เค้าบอกมาในเว็บอีกทีนึง ไปถึงเล่าให้ฟังเค้าก้อรู้เลย ทำอยู่ประมาณ 2-3 ชั่วโมง จำไม่ได้อีกเหมือนกันว่าจ่ายไปเท่าไหร่ จำได้แต่ว่าไม่ถึงพัน

งืมๆๆ ทั้งระบบหัวฉีด และ หม้อต้ม ยังไงก็ต้องมีหม้อต้ม หรือ ตัวลดแรงดัน มันจะต้องเอาน้ำร้อนจากเครื่องยนต์ไปอุ่นแก้ส...เพื่อเปลี่ยนสภาพ จากก้าซ เป็นน้ำ หรือ จากน้ำเป้นกาซ ไม่แน่ใจ....แต่จุดสำคัญมันอยู่ที่การดึงน้ำร้อนมาใช้ ปกติแล้ว รถจะมีท่อน้ำร้อนไว้สำหรับต่อฮีตเตอร์ แต่เนื่องจากบ้านเราไม่มีฮีตเตอร์ ท่อนั้นจะวนเข้าระบบในเครื่องอีกครั้ง แล้ว เค้าจะเอาน้ำจากท่อนี้แหละ มาเข้าหม้อต้ม ของระบบแก้ส พูง่ายๆคือ เอาน้ำร้อนจากช่องต่อฮีตเตอร์นั่นเอง............แต่....มีบางร้านที่....ทำข้อต่อ สามทาง แยกน้ำร้อนจากหม้อน้ำมาใช้งานเลย(อาจจะเพราะเครื่องไม่มีท่อฮีตเตอร์ หรือ อะไรก็ตามแต่).... ตรงนี้แหละครับ ช่างเคยบอกว่า นานๆไปจะมีปัญหา
++++    สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ.........การค้นหาโลกที่เป็นของเรา ........ชีวิตจะมีความหมายก็เพียงว่าเรา..........ค้นพบโลกใบนั้น     ++++

รถผมเคยเป็นเหมือนกันนะ แต่ของผมเป็นแบบหม้อต้ม ตอนนี้อาการหายแล้ว อาการคือขับไปความร้อนจะขึ้นสูง เข็มวิ ...
ต้นฉบับโพสโดย buabanprom เมื่อ 10/2/2010 22:36

ขอบคุณครับ

งืมๆๆ ทั้งระบบหัวฉีด และ หม้อต้ม ยังไงก็ต้องมีหม้อต้ม หรือ ตัวลดแรงดัน มันจะต้องเอาน้ำร้อนจากเครื่องยนต ...
ต้นฉบับโพสโดย baikancha เมื่อ 11/2/2010 10:41

ขอบคุณครับเพ่

ของผมรู้สึกว่าความรถมันร้อนนะคับ
จอดไว้ 4 ชม.เครื่องยังร้อนอยู่เลย
อย่างงี้มีปัญหาไหมคับ

จอดไว้สี่ชั่วโมงนะดับเครื่องเปล่า 555

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host