"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

DIY การใส่ไฟหน้า และ ไฟตัดหมอก

แก้ไขล่าสุด noth1 เมื่อ 22/1/2010 21:22

หลักจากที่หลอดไฟขาดเลยต้องสั่งไฟมาใส่เอง แบบที่ต้องการให้ไฟขาวกว่าเดิม เลยสั่ง
RPW H4 มา กับ ไฟตัดหมอก อีกชุดเพื่อให้เข้ากันกับ ไฟหน้า สีขาวเหมือนกัน H 11
RPW H4 [420.-] ไฟหน้า

H11 6000 K [220.-] ไฟตัดหมอก

วิธีการใส่หลอดไฟหน้า

1.ขั้นตอนแรกเปิดกระโปรงรถขึ้น ผมจะเริ่มจากทางซ้ายก่อนนะครับ จะมีช่องอยู่บนที่ใส่น้ำปัดน้ำฝนสามารถเอามือรอดลงไป
ดึงปลั๊กหลอดไฟห้าได้ ดึงออกตรงๆเลยตามภาพ

2. เมื่อดึงปลั๊กสายไฟออกแล้ว มันจะมียางครอบอยู่ (สามารถดูในคู่มือรถได้) ดึงออกมาตรงๆ ได้ (แล้วตอนใส่คืนดูลูกศรด้วยนะบนยางให้ตรงเดิมด้วย)

3.คราวนี้ต้องเอาไฟเก่าออกละ มันจะมีเหล็กเป็นสลักยึดหลอดอยุ่เป็นเหล็กลวด กดนิดหนึ่งแล้วดึงลงล่างจะหลุดง่ายมาก แล้วก็เอาหลอดออกมา

4. เอาหลอดเดิมออกใส่หลอดไหม่เข้าไปสังเกตุเขี่ยวของหลอดนะ ให้ตรงกะที่เบ้ารถ แล้วใส่ไป แล้วก็เอาลวดใส่เหมือนเดิมโดยการกดลงเข้าล็อค

5. ด้านขวาก็ทำเหมือนกันกับด้านซ้าย ล้วงๆๆๆ ดึงๆ

เทียบกันดู

ต่อด้วยไฟตัดหมอกครับ

1. ต้องหมุ่นล้อบิดไปจนสุดก่อนนะครับ แล้วก็แกะพุกพลาสติกออก สองตัว ด้านหน้ากับตรงกลาง แล้วก็ดึง พลาสติกในซุ้มให้ออกมาพอประมาณ ให้เห็น ไฟและ
สามารถเอามือล้วงไปจับได้

2. ให้ดึงปลั๊กออกโดยการดึงลงล่าง

3. การเอาหลอดออก ให้จับก้นหลอดแล้วหมุนทวนเข็มนาฬิกา แล้วก็กดนิดหนึ่งแล้วค่อยดึงออกมา

4.การใส่หลอดก็ดูเขี้ยวของหลอดใส่ให้ตรงแล้ว บิดหมุนตามเข็มนาฬิกา (กดนิดแล้วหมุน) แล้วก็ใส่ปลั๊กเหมือนเดิม พร้อมทั้งประกอบพลาสติกในซุ้มให้เหมือนเดิม

อันนี้ไฟเดิม

อันนี้ไฟไหม่ขาวกว่าเดิมหน่อย

จบแล้วครับ เดี๋ยวจะเอารูปเต็มๆการเปรียบเทียบแสงไฟอีกทีครับ
ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขล่าสุด noth1 เมื่อ 22/1/2010 21:25

อาจจะมีคนถามว่าทำไมไม่ล้วงจากข้างล่าง ขอตอบครับ ยากครับ ดูภาพเองนะ

ขาวๆไม่แยงตา ไม่โดนจับ สวยๆ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ความรู้มาอีกแล้ว ,,,,,,

kong__gong@hotmail.com ก้อง คับป๋ม

ความรู้ดีครับ

พี่นอต ได้เปลี่ยน หลอดไฟ แหระ

แจ่มเลย พี่

เหอๆ
วษ 7523 กทม.
โน้ส : นครนายก

ขอบคุณครับ
รูปสุดท้าย คนเปลี่ยนเข้มดีครับ ช๊อบ...ชอบ...
HCC....Thonburi Zone   No.10

ผมเคยไปมิดติ้ง ครั้งเดียวเองครับ ไม่ค่อยรู้จักใคร
แต่ผมจำหน้าพี่ได้ ถ้าไปมิดติ้งอีกอาจจะเป็นคนแรกที่เข้าไปหา 555

ผมเคยไปมิดติ้ง ครั้งเดียวเองครับ ไม่ค่อยรู้จักใคร
แต่ผมจำหน้าพี่ได้ ถ้าไปมิดติ้งอีกอาจจะเป็นคนแรกที่เ ...
ต้นฉบับโพสโดย 216 เมื่อ 22/1/2010 20:30

เดี๋ยวต้องเอารูปออกก่อนเดี๋ยวมีโจย์ ฮาๆๆๆๆ

สว่างกว่าเดิมมั้ยคับ

ถ่ายไฟเก่า อิอิ
จำหน่าย Xenon & LED ทั้งภายนอกและภายในรถทั้งคัน
             ปลีก - ส่ง  โทรสอบถามได้ 0850884500
viewtopic.php?f=6&t=32803

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host