"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**ทำไม ล้อสั่น ? และวิธีการแก้ไข **

** สำหรับใครที่มีปัญหาเปลี่ยนแม็กมาแล้ววิ่ง 120 ขึ้นไปแล้วมีอาการ พวงมาลัยสั่น แม้ว่าจะตั้งศูนย์เรียบร้อยแล้วก็ยังไม่หาย แนะนำนี่ครับ Hub Ring หรือปลอกกันสั่น**

ปัญหาที่มักพบบ่อย ที่ท่านผู้ขับรถ มักไม่ชอบหรือเกิดความรำคาญ  ก็คือเวลาวิ่ง แล้วเกิดอาการ ล้อสั่น ซึ่งทำให้เกิดความรำคาญและเกรงว่าจะเกิดความไม่ปลอดภัยในการขับขี่  ซึ่งเราจะได้กล่าวถึงสาเหตุ  ดังต่อไปนี้

1. ช่วงล่าง ชุดขับเคลื่อน เกิดการชำรุด หลวม สั่นคลอน เวลาวิ่ง ซึ่งเป็นเหตุให้เกิด การสั่นของล้อได้เหมือนกัน
2. ล้อแม็ก เกิดการดุ้ง บิดเบี้ยวเสียรูปทรง
3. ยาง เกิดหมดสภาพ โครงสร้าง ผิดรูป ไม่สมดุลย์

แต่ก็มีอีกสาเหตุหนึ่ง ที่คนส่วนใหญ่ มักไม่ทราบ ก็คือ ปกติของการผลิตล้อออกมาจำหน่ายนั้น ผู้ผลิตจะทำค่าของรูตรงกลางล้อ ( Hub Bore ) เป็นค่าออกกลางๆ เช่น 67 มม. หรือ 73 มม. เสียส่วนใหญ่ ซึ่งมักจะใหญ่กว่าดุมของรถเรา เนื่องจากว่าจะได้ขายให้กับรถได้หลายค่าย   ยกเว้นล้อที่ผลิตออกมาโดยเฉพาะกับรถนั้นๆ ก็จะมีค่าดุมล้อกับล้อแม็กพอดีกัน  แต่หากมีการซื้อหรือเปลี่ยนล้ออื่นมาใช้ โอกาสของความพอดีของดุมก็อาจผิดไป

แล้วจะเป็นอย่างไร ? ผลได้เกิดก็คือ จะเกิดช่องว่างระหว่าง ดุมล้อ กับ ล้อแม็ก ซึ่งมีผลทำให้การร่วมศูนย์ของดุม กับ ล้อแม็กซ์ ลดลง ก็จะส่งผลทำให้เกิดอาการ ล้อสั่น ( ดูรูปภาพด้านล่าง )

สำหรับปัญหานี้ เราได้จัดหาอุปกรณ์เสริม เพื่อลดช่องว่างและทำให้เกิดความกระชับ มีความร่วมศูนย์มากขึ้น ซึ่งอุปกรณ์เสริม นี้เราเรียกว่า Hub Ring หรือ วงแหวนเสริมช่องว่างในรูดุม นั้นเอง

รูปภาพ ก่อน และ หลังแก้ไข  

** ขอขอบคุณข้อมูลจาก www.automagwheel.com**

อันนี้รูปตัวอย่างที่ผมใส่มาเป็นอลูมิเนียม ใส่ 4 ล้อ 500 บาทครับ

สเปก   HR-02    Out Side Ø (วงนอก)  67  Inside  Ø (วงใน)  56.1       ราคา     150.  ต่อวง    ใช้กับ  -Jazz , City , Civic , Kia , Mitsu , Subaru , Daihatsu
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณค่ะ  พี่น็อต ได้ความรู้ ค่ะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมก็ไปใส่มาครับ ใส่แล้วนิ่ง แต่ 17 มันอืดอาดอ่ะ 555

ผมใส่แต่ ล้อหน้า ไม่มีปัญหา ครับ

ขอบคุณสำหรับกระทู้ให้ความรู้ดีๆ ครับ{:smile:}

น้อมภักดี ภูวนัย นิจนิรันดร์ พลีชีวัน แด่พระองค์ วงศ์จักรี

Email : adisak007@yahoo.com / admin@hondacityclub.com

LINE ID : benz_hondacityclub  / Facebook : http://www.facebook.com/benz.hondacityclub
Tel. 089-1090091 ( True Move H )  

แหล่มเลยโน๊ต
potfang@hotmail.com 0874105020 พต     

ผมก็ไปใส่มาครับ ใส่แล้วนิ่ง แต่ 17 มันอืดอาดอ่ะ 555
ต้นฉบับโพสโดย birdsogood เมื่อ 17/12/2009 18:06

อืดแต่สวย ฮิๆ

ตอนแรกไม่ได้ใส่ วิ่ง 120 เนี่ยสั่นมากๆครับ   ไปใส่มาแล้วนิ่งขึ้นเยอะครับผม

ของเก่าเล่าไหม่

ขอบคุณครัฟ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host