"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/10/2011 09:42 โดย jordan11

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/10/2011 09:30 โดย jordan11

เรียนทุกท่าน
เริ่มต้นกันไปแล้วนะครับ สำหรับรายการใหม่เมื่อวันเสาร์และอาทิตย์ที่ผ่านมา...
ครั้งนี้ก็แบ่ง HCC ออกเป็น ทีม A และ ทีม B หรือเรียกชื่อเล่นอีกก็ HCC กับ HCG
(ส่วนหากเรามีพูดถึง HCC ก็แปลว่าพูดถึงทุกคนใน Honda City Club นะครับ ไม่ได้หมายถึงเฉพาะทีม A)

กล่าวถึงทีม A ก่อนเลยแล้วกัน ทีม A ครั้งนี้คิดว่าไม่หนักใจ (แต่ตอนแรกหนักใจมาก เรื่องตัวนักกีฬา)...
ดูแล้วน่าจะไม่มีปัญหารอบแรกเข้ารอบได้แน่นอน และดูจากที่ลงสนามไปรอบแรกแล้ว เล่นกันได้ดี เข้าขาดีมากครับ
สรุปว่ารอบแรกนี้ ทีม A ไม่น่ามีปัญหาใดๆ

ส่วนทีม B งานนี้ก็ถือว่าหนักหน่อย ไม่ได้หนักที่คู่แข่ง แต่หนักที่ตัวนักกีฬาของทีม B กันเอง
จากที่ดูแล้ว... ขอใช้คำว่า "กดดันตัวเอง" เล่นไม่ธรรมชาติเหมือนการซ้อมที่ท่าทราย
ก็ขอพูดถึงจุดดีก่อน แล้วเดียวมาจุดด้อยกันบ้าง..

จุดดีและจุดด้อย HCG (ขอใช้คำพูดตรงๆ ไม่อ้อมนะครับ)
1. เราส่งทีม HCG เพราะอยากให้ตัวสำรองหรือผู้ที่มีความสามารถอยู่อีกระดับ ได้มาเล่นมาสนุกมาแสดงออกด้วยกัน..
ให้ทุกคนใช้ความสามารถของตัวเอง (ทุกทีเราก็จะอาศัยหรือพึ่งพาตัวหลัก) มีเวทีของเราเต็มที่บ้างเพราะเราคือ HCC เดียวกัน
ก็ทำหาเวทีให้ทุกคน...

2. พอถึงเวลาจริงๆ "ปรี๊ดดดด เริ่มการแข่งขัน" ทุกคนตั้งใจแต่ "กดดันตัวเอง" แถมเก็งไปหมด ไม่ธรรมชาติ ไม่ผ่อนคลาย
ไม่เล่นตามหน้าที่ ที่ผมแนะนำและบอกไป.. เหมือนกับว่าอยากจะป้องกันแต่ไม่ขยับเพื่อป้องกัน อยากจะบล็อคคนแต่ลืมบล็อค
มัวแต่ดูบอลตก... อยากจะข้ามบอลแต่ไม่กล้าข้ามซะงั้น... บอกเลยว่าถึงเวลาต้องทำแล้วครับ ต้องเต็มที่ ต้องกล้าสั่ง ต้องกล้าบอกเพื่อน
ถ้าไม่ตะโกนบอกกันก็ลำบาก เพราะพวกเรา "ซ้อมรวมทีม" กันน้อยนะครับ ไม่ได้เยอะเลย แล้วความเข้าขาก็ไม่ได้มีแต่แรก
ฉะนั้นถ้าไม่พูดกันไม่บอกกันเราก็จะแย่ เพราะเราไม่ได้เก่งมาเป็นทุนเดิมด้วยนะครับ ทุกคนต้องเข้าใจ

3. ส่วนการตำหนิต่างๆ ที่ได้รับฟังมา เพราะผมคือกัปตันแมน ขอใช้สิทธิ์ในการรวบรวมและแบ่งปันให้ทุกคนทราบ
ถึงความต้องการของแต่ละคนเท่าที่รับฟังมา...

3.1 เรื่องการลงสนามน้อยหรือมาก มันก็อยู่ที่โอกาส บางคนลงไปแต่พลาดบ่อย ในขณะที่สถานะการทีมตกเป็นรอง
มันก็จำเป็นต้องเปลี่ยนออกให้มาพักสักครู่ อย่างที่บอกพอออกมาแล้วหรืออยู่ในสนามกลับเครียดมาก "กดดันตัวเอง"
มันต้องผ่อนคลายครับ ทิ้งไปทำใหม่ เริ่มต้นใหม่ได้เสมอ..

3.2 บางคนไม่ค่อยได้มีเวลามาซ้อมกับทีม แต่ก็ได้โอกาสลงเล่นมากและจะบอกว่าไม่เข้าขากับคนอื่นหรือเพื่อนไม่ส่งบอลให้นั้น
มันก็เป็นธรรมดาครับ ลองนึกเสียว่า เค้าไม่รู้จักเรา ไม่เคยเห็นฝีมือ และบวกกับเค้าก็อยากช่วยทีม เพราะคนอื่นทำไม่ได้เลย (ในเวลานั้น)
ทำให้เค้าต้องพยายามพาบอลไปเอง ... ถ้าอยากได้บอกจริงๆ คุณต้อง "ตะโกน" "กระตุ้น" "ร้องขอ" อย่างจริงจัง ไม่งั้น
เค้าก็ไม่อยากให้ แต่ถ้าคุณร้องขอบ่อยๆ เป็นผม ผมก็จะส่งให้ครับ..

3.3 ตำแหน่งที่ให้เล่น บางคนบอกผมว่าไม่ถูกต้องนะคนนี้ยืนตรงนี้ตรงนั้นไม่ได้ ... เอาละมาติเพื่อก่อกันหน่อยนะ
นัด ผมคาดหวังให้ถือบอลจ่ายบอล แต่นัดทำไม่ได้เพราะผมเข้าใจว่านัดเค้าโตมาจาก 3on3 เค้าเก่งถือบอลแย้งบอลจากเค้ายาก
แต่ในทางกลับกันเค้าไม่เก่งเรื่องจะหว่ะจ่ายบอล เค้าไม่ทราบว่าต้องจ่ายตอนไหน ในการเล่นแบบ 5-5 .. ผมจึงเปลี่ยน
ให้เค้าไปข้ามบอลซะ แต่กลับ.. ไม่กล้าข้าม..

เฮียเว้ง เอกลักษณ์คือวิ่งลักไก่ และยิง แต่ครั้งนี้ไม่มีคนทำทาางให้เฮีย ไม่มีการ์ดลักไก่ เซตบอลไม่ถึงมือเฮียให้ได้ยิง
เฮียก็จบ ผมก็ต้องเอาเฮียออก เพราะวิ่งเสียแรงเปล่า

เบียร์ คาดหวังให้ถือบอลสลับกับนัด แต่ดูจากเกมส์แล้ว เลยเปลี่ยนให้เบียร์ไปช่วยข้ามหรือยิงบ้าง เพราะเบียร์ก็มีประสบการณ์
มากกว่าคนอื่น แต่มือไม่มาหรืออย่างไร... ก็เลยบอดไปเลย.. ขณะที่การป้องกันด้านหน้า เบียร์ต้องสไลต์โยกซ้าย ขวา มากขึ้น
ต้องกล้าสั่งปีกข้างๆ .. ถ้าเราออกไปปิดมือ 3 แต้ม ก็ต้องตะโกนให้ปีกอีกคนมาแทน และคู่หน้าต้องพยายามสไลต์แตกแรก
ห้ามให้เค้าข้ามบอลเข้ามา..

ป็อกกี้ ต้องไม่กดดันตัวเอง ผมสังเกตหลายแมตช์ที่แข่ง ป็อกกี้จะเครียดเมื่อได้เข้าสนาม "กดดันตัวเองมากเกินไป"
แต่ขณะที่เล่นท่าทราย จะยิ้มแย้ม พริ้ว ลองดูนะครับ อย่าเครียดมาก...

จ็อบ เจ็บนี้วก็เลยลำบากไป ทำอะไรไม่ถนัด อยากฝากเรื่องบล็อคคนที่อยู่ใกล้ๆ ตอนตั้งรับ ย่อตัวกางแขนและขาออก
กินพื้นถือ 180 ข้างตัวเราให้หมด (ต้องสั่งเพื่อนบ้าง เพราะอยู่หลังสุดจะเห็นหมด เช่นให้ปีกไปปิดตัว 3 แต้มก่อน
เพราะเราต้องปิดตัวใกล้เราตัวนี้อยู่ เราออกไปไม่ได้ เป็นต้น)

แบงค์ ขอเรื่องการตั้งรับก่อนคือ ตอนตั้งรับ ย่อตัวกางแขนและขาออก กินพื้นถือ 180 ข้างตัวเราให้หมด แข็งๆ หน่อย
เกมส์บุกอย่างเร่งมาก จะเห็นแบงค์ได้บอลหมุนยิง ได้บอลหมุนยิง ป่ะจำ บางครั้งเซ็นเตอร์อีกตัวไม่อยู่ในตำแหน่ง
พอบอลไม่ลง ก็ไม่มีเพื่อนช่วยเก็บ หรือ.. ไม่ยิงแต่เปลี่ยนเป็นหลอกและส่งบอลให้เพื่อน เล่นก็ได้

อาร์ท ก็ต้องขอโทษด้วยให้ลงน้อยหน่อย เพราะไม่ได้เห็นฟอร์มช่วงหลังๆ เลย แต่ก็ฝากเหมือนจ๊อบนะ
บล็อคคนตอนตั้งรับ ย่อตัวกางแขนและขาออก กินพื้นถือ 180 ข้างตัวเราให้หมด

โอ๋ ก็ยังไม่คงเส้นคงวาเหมือนเดิม แต่ผมก็เข้าใจว่านิแหล่ะ คือโอ๋ แต่ผมดีใจที่โอ๋ มาในครั้งนี้.. แล้วแสดงให้ผมเห็นว่า
แม้เค้าทำเสีย แต่เค้ากลับไม่เสียใจ เค้ายังกระตุ้นและเริ่มต้นใหม่ ดีใจที่เห็นเป็นแบบนี้

ขอยังไม่กล่าวถึงคนอื่นๆ นะครับ ขอแค่ตัวหลักๆ ที่อยู่กันมาแน่ และต้องการให้เห็นการพัฒนาก่อนนะครับ

4. ผมดีใจที่เห็นแต่ละคนระบาย และระเบิดอารมณ์ เพราะมันจะได้เข้าใจกัน แต่อยากให้พูดกันตรงๆ
ไม่ควรหลังฉาก เพราะคุณบ่นคนเดียว เพื่อนคุณจะรู้มั้ยว่าคุณอยากได้อะไร.. บอกกันครับ ทีมเดียวกัน
มันจะได้เปลี่ยนแปลงไปพร้อมกัน...

5. ควรโทษตัวเอง "อย่าโทษใคร" เราทีมเดียวกัน โทษตัวเองดีที่สุด แต่ไม่กดดันและเก็บไว้กับตัวเองนะครับ
ถ้าเราคิดว่าเล่นเก่งเล่นฝีมือดี เราจะอยู่ทีม A ก็ได้นะ แต่นั่งมองซะส่วนใหญ่ เพราะคุณลงเล่นไม่ได้
แต่ถ้าอยู่ทีม B ได้เล่น ได้ปรับตัว คุณจะเลือกอะไร ผมจัดให้ได้นะครับ เพราะนิคือทีมของทุกคน

ติเพื่อก่อจริงๆ
ผมก็หวังว่าติเพื่อก่อนี้ ทุกคนจะได้รับไม่มากก็น้อย เพราะทุกคนโตๆ กันแล้ว มีสติ คิดก่อนหลังทำได้หมด...
คงไม่มีใครน้อยใจขนาด ผมไม่เล่น HCC แล้วนะครับ .. ผมอยากให้เราไปกันเล่นกัน ก็ต้องช่วยกัน

การบ้าน
ขอฝากและให้เล่นกันเป็นทีม โดยยึดหน้าที่ตำแหน่งที่เรารับผิดชอบเป็นหลักนะครับ
คู่ปีก หรือปีกคู๋หน้า..
1. ต้องสไลต์โยกซ้ายขวาๆ ๆ ๆ ตลอด ถ้าไม่ไหวเปลี่ยนตัวได้ แต่ถ้าไม่ทำเปลี่ยนตัวออก..
ต้องปิดอย่าให้เค้าข้ามบอลมาง่ายๆ ไม่งั้น เซ็นเตอร์เราก็จะลำบาก พอเค้าข้ามบอลไปได้ เซ็นเตอร์เราก็ต้อง
กระโจนออกมาประกบ และก็เสียฟาวล์ หรือไม่ก็ ถูกหลอกสอดบอลใต้แป้นไป... ปีกนะปีก ช่วยกันด้วย
2. ลักไก่ วิ่งคนเดียวครับ อย่าวิ่งขึ้นไปคู๋ ตกลงกัน เช่น เฮียวิ่ง อีกคนอยู่รอก่อนเส้น 3 แต้ม เพื่อต่อบอล..
หรือเก็บบอลนะครับ

คู่การ์ดทั้งซ้ายและขวา
1. ต้องบล็อคคน ย่อตัว ประชิด กางแขน กางขา ย่อตัวและดันเค้าถอยหลังไป.. และล็อคคู่ต่อสู้ด้วย
ซอกทั้งสองข้าง... ถ้าคู๋แข่งถูกล็อคไปไหนไม่ได้ คุณค่อยเก็บบอลยังไม่สาย
2. อย่าลืมตอนสไลต์ ก้าวขาก่อน เบียดให้เค้าตกเล่นหลังไป ถ้าเค้าจะข้ามบอล ถ้าคุณก้าวขาก่อน ไม่ฟาวล์แน่นอน

ตอนบุก
1. ตอนบุก อย่ายืนดูเพื่อนเล่น โดยเฉพาะคู่เซ็นเตอร์ สอดหรือทำทางมารับบอลด้วย
2. มองตา ชี้มือชื่อไม้ ทำท่าทำาง อยากได้อะไร ไม่งั้นเพื่อนก็ไม่รู้ เช่นชื้มือไปหลังแป้น
ให้เพื่อนยัด เราก็จะได้วิ่งสอด หรืออะไรก็แล้วแต่ที่คุณต้องส่งสัญญาณบอกเพื่อน
3. ยิ่งตามตำแหน่งและหน้าที่ ไม่ลงก้ไม่ว่า แต่อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม
4. ข้ามบอล กล้าข้ามเลย เมื่อคุณทำได้ อย่าลังเล ถ้าตั้งใจจะข้ามหลอก ต้องมองเพื่อนที่จะสอดบอลให้แต่แรก
ไม่ใช่ ข้ามแล้ว แต่ดันไปเจอเซ็นเตอร์เค้าแล้วตกใจ จะสอดบอลทิ้ง.. บอลติดมือคู่แข่งแน่นอน

ส่วนตัวผม.. ห่วยแตก ถึงทำให้นัดแรกเป็นแบบนี้ ...

ขอให้เราทุกคน สนุกกับนัดต่อๆ ไป...

ปล. ไม่เคยโกรธเกลียดใคร เพราะทุกคนตั้งใจทำเพื่อ HCC

ขอบคุณครับ
แมน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

สุดยอดมากครับพี่แมน วิเคราะห์ได้ชัดเจนมากครับ ส่วนผ ...
lNich-lK โพสต์เมื่อ 3/10/2011 14:01

เค .. เจอผลบาสสัปดาห์นี้ ... อย่าพึ่งทิ้ง HCC ละ มาช่วยๆ กันปั้นก่อนนะ.. ส่วนจะไปเล่นทีม A หรือ B
มันก็แล้วแต่โอกาสนะ อย่าคิดมากละ.. อยากให้มาช่วยเป็นหลักหน่อย ไม่ได้หมายความว่าไม่เก่งนะ..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณพี่แมนสำหรับคำแนะนำครับ จะพยายามปรับปรุงครับ ...
aftershockz โพสต์เมื่อ 3/10/2011 19:34

เช่นกันครับ สู้ๆ ทุกคน ... คนอยู๋ขอบสนามจะเห็นอะไรมากกว่าคนในสนาม..
ก็ช่วยเก็บมาแจ้งข่าว..

สำหรับผม พี่แมน อุตสาห์ บอกแผน บอกวิธี การเล่นทีเป็น ...
PpN โพสต์เมื่อ 3/10/2011 23:02

ดีใจที่คิดกันในด้านบวก ยังไงก็ปรับๆ กันไป.. ถ้าพวกเราไม่ได้เล่นด้วยตัวเอง
เราก็จะไม่เข้าใจความรู้สึกของการเล่นแบบจริงจังครับ.. แต่ตอนนี้ได้รับหน้าที่นั้นแล้ว
เราก็ต้องปรับตัวเข้ากับมัน .. สู้ ๆ ครับ ..

ทีม HCC เรายังอีกไกลลลลลลลลลล

จะถึงวันเสาร์แล้วครับ... เสาร์นี้อยากจะรบกวนมาเจอกันสัก 10.00น. ได้หรือเปล่าครับ
มีอะไรอยากให้ทำร่วมกัน คิดว่าช่วยทีมได้ อิอิ

สวัสดีครับ ชื่อสุดครับ เพิ่งเข้ามาใหม่ครับ ได้ข่าวว ...
sirsudteen โพสต์เมื่อ 9/10/2011 13:01

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับครับ ทีมบาสของ HCC ก็จะซ้อมกันที่โรงยิมท่าทราย หลัง ม.ธุรกิจบัณฑิตครับ
ซ้อมกันทุกวันอาทิตย์... เริ่มบ่าย 2 ถึง 5 โมงเย็น ถ้าสะดวกก็มาซ้อมด้วยกันได้นะครับ
แต่ว่าช่วงนี้มีรายการแข่งขัน ทั้งวันเสาร์และอาทิตย์ก็คงงดเรื่องซ้อมไปก่อนครับ ติดแข่ง..
จะแข่งเสร็จก็ประมาณสิ้นเดือนพฤศจิกายนนี้ ... หรือจะลองมาดูพวกเราแข่งก็ได้นะครับ
มารู้จักกันก่อน

ขอบคุณครับ
แมน

เรียนทุกท่าน
สัปดาห์ที่ผ่านมาผลบาสเกตบอลทำให้ทุกคนมีความสุขกันทั่วหน้านะครับ เพราะชนะทั้งทีม A และ B
ทีม A ของพวกเราก็ไปได้สวย และก็คงไม่น่าสะดุดได้ ได้เข้ารอบแน่นอนครับ
ทีม B ได้ทราบข่าวว่าเล่นกันดีขึ้น ส่วนใครที่มีผิดพลาด มันก็ไม่ใช่เรื่องซีเรียสอะไร ก็พยายามแก้ไข
ปรับเปลี่ยนกันต่อไป แต่อย่างน้อยๆ ก้ได้ปรับตัวเข้าหากันแล้ว.. ภาพรวมจากการเก็บข้อมูล "ดีขึ้น"

สุุดท้ายก็ต้องเสียใจและขอโทษทุกคนด้วยนะครับ ที่ผมไปไม่ทัน .. คงเอาเหตุผลติดเรื่องน้ำท่วมมาอ้างไม่ได้
ผมดีใจมากที่ทีม B ทำได้นะครับ ขอให้อีก 3 นัดเราทำได้ต่อไปแบบนี้อีกครับ

ขอบคุณครับ
แมน

เรียนทีม B
เรื่องแผนบาสที่ให้ไป ผมก้ไม่รู้จะดีหรือไม่ดี หรือจะถูกใจหรือไม่ถูกใจใคร
แต่ผมก้แค่พยายาม ทำในสิ่งที่ทำได้ (แม้มันจะไม่ดีตรงใจทุกคน) ...
สิ่งที่คิดในใจคือ เรื่องการ์ด กับปีก.. ที่เบียร์เสนอ ผมอาจจะปรับหรือสลับชุดนี้นะครับ
เบียร์/เค ขึ้นไป.. แมน/ป็อกกี้ ลงมา.. และตอนเปิดบอล เบียร์/เค ต้องรีบกลับมาเปิดบอล
ตามที่เบียร์เสนอนะครับ... ปีกที่วิ่งคืออีกด้านนะครับ เช่น เฮีย/นัด ..

ผมเห็นท่านยิ้มกันผมก็มีความสุขแล้วครับ

ขอบคุณครับ
แมน

ส่วนผมขอโทษจริงๆ ครับที่ไม่ได้ไปร่วมด้วย บ้านแฟนที่ ...
sir_artty โพสต์เมื่อ 10/10/2011 17:02

ไม่เป็นไรครับอาร์ท เข้าใจว่าห่วงหน้าพะวงหลังเป็นยังไง...
บ้านผมก็ทำนองๆ ว่าจะมาขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็คอยติดตามอยู่ครับ... ตอนนี้ก็ไปเอากระสอบทรายมาแล้ว
เอาใจช่วยแล้วกันนะครับ... ส่วนมาได้หรือไม่ได้ไม่เป็นไร แจ้งข่าวให้ทราบก็ยังดีครับ

สู้ๆ ครับ..

แสดงความยินดีด้วยนะครับ ทั้งทีม A และทีม B นะครับ อยาก ...
sirsudteen โพสต์เมื่อ 11/10/2011 00:49

ช่วงนี้คงไม่ได้ไปซ้อมท่าทรายเท่าไหรครับ เพราะติดแข่งเสาร์และอาทิตย์
ยังไงก็ติดตามข่าวกันก่อนนะครับ..

ขอบคุณครับ
แมน

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host