"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ไม่ต้องคิดมากเรื่อง เติมเต็มถัง โดนโกง ไม่เต็มถัง ไม่โดนหรอกนะ
ผมว่า ถ้าปั๊มจะโกง มันโกงปริมารตร ตั้งแต่ลิตรแรก แล้วล่ะครับ
ผมเจอมาแล้ว
ครั้งที่ 1 นานมาแล้ว
ตอนนั้นยังขับกระบะอยู่ เติมดีเซล 500 บาท  ขับออกมาระยะนึงแล้ว เข็มเกจน้ำมันทำไมขึ้นแค่นี้ว่ะ
มันดูแปลก ส่วนใหญ่ก็จะเติม คราวละเท่านี้แหละ พอดีว่าจดจำนวนตัวเลขน้ำมันที่ได้กี่ลิตรไว้ด้วย
  ก็เลยเอาตัวเลข ราคาต่อลิตรคูณด้วยจำนวน โอล่ะพ่อ ได้ 385 บาทเอง
โห! โดนโกงไปเป็น 100กว่าบาทเลยหรือนี่     
ตั้งแต่นั้นมาผมเล่นวิธีนี้เลยครับ
มองดูที่ มิเตอร์ที่ตั้งราคา และดูจำนวนที่ได้ พร้อมทั้งดูชนิดน้ำมัน
คำนวณเองตอนนั้นด้วยครับ ถ้าตัวเลขตรงกันหรือต่างกันนิดเนียวที่จุดทศนิยม
ก็ให้สบายใจได้ ถึงออกรถไป ทุกครั้งก็ไม่เจอเหตุการณืแบบนี้อีก
แต่พอมาใช้ City  เติมเบนซินได้หลายชนิดด้วยสิ
เขามีวิธี โกงแบบใหม่นะ ระวังด้วย คือโกงชนิดน้ำมัน  
ปั้มไทยๆ เรานี่แหละ ผมบอกเติม E20    500  บาท(กะว่าเอาประหยัดๆหน่อย)พวกจับหัวจ่าย โซฮอล์ 95
เติมให้เฉยเลย ตอนนั้นเพราะมัวคุยธุระอยู่ จึงไม่ได้สังเกตุ แต่ก็ไม่ลืมที่จะจดตัวเลขจำนวนลิตรที่ได้มา
พอจับคูณตัวเลขกัน มันคือราคา โซฮอล์ 95 เฮ่อ!!
ได้อีกบทเรียน ต้องเพิ่มความระมัดระวัง ถึงกระนั้นก็ยังเจออีกเรื่อยๆครับ
เมื่อเร็วๆ นี้ บอกเติม E 20 พวกจับหัว โซฮอล์ 95 อีกแล้ว
ดีนะตะโกนบอกทัน เฮ้ย น้อง E20 , E20  
จึงอยากจะฝากๆเพื่อนสมาชิก ให้หมั่นคอยสังเกตุ และสนใจเวลาตอนเติมกันหน่อยละกันนะ
ตอนนี้ถ้าเป็นไปได้ผมลงมายืนอยู่เวลาเติมน้ำมันทุกครั้ง
...เล่าสู่กันฟัง...
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host