"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เชื่อได้หรอ มี reference ป่าว
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เคยแต่เติมของบางยี่ห้อ  แล้วเข็มน้ำมัน ไม่ขึ้น ตามที่เคยขึ้น  สงสัยว่าจะโดนโกง (ปกติจะขับให้เข็มมันลงมาที่ครึ่งถัง แล้วเติม โซฮอล95 ไป 500 บาท  เข็มจะเกือบเต็มพอดี แต่ครั้งที่มีปัญหา เติมที่สุราษ 500 บาท ขึ้นมาแค่ 2ขีดครึ่งจากขีดกลาง  ก็แปลกใจ แต่ไม่คิดอะไรมาก คิดว่า ลูกลอยมันคงไม่ยอมขึ้นเอง เลยขับไปเรื่อยๆ เจอปั๊มอีกยี่ห้อหนึ่ง เลยลองเติม 300  คิดในใจว่า หัวจ่ายต้องตัดแน่ๆ  ปรากฏว่า ไม่ตัด  ยัดได้ 300  เข็มตีเกือบเต็ม  เริ่มเอะใจ โดนโกงป่าวหว่า   ขับไปถึงภูเก็ต เที่ยวไปเรื่อยๆ ขากลับ   เข็มน้ำมันเริ่มต่ำกว่าขีดกลาง เลยไปเติม ยี่ห้อแรกอีก  เอาอีกแล้ว  ขึ้นจากเดิม 2ขีดครึ่ง  คิดในใจว่า  ค่าน้ำมันมันขึ้นหรือเนี่ย หรือว่า น้ำมันยี่ห้อนี้แพง  เพราะปกติ ไม่เติมยี่ห้อนี้  แต่จำใจเติม เพราะระหว่างทาง  ยี่ห้ออื่น หายากมาก  แต่ครั้งนี้ รู้สึกไม่ดีเอามากๆ  ต้องพิสูจน์ให้ได้ ว่าเข็มน้ำมันไม่เพี้ยน   เลยขับกลับ  รอให้เข็มน้ำมัน เหลือครึ่งถัง แล้วหาปั๊มยี่ห้อที่ใช้ประจำ แต่ไม่เจอ  เจอแต่ยี่ห้อต้องสงสัย   ไปเจอเอาตอนที่เข็มน้ำมันต่ำกว่าครึ่งถังไป 1 ขีด  เลยเติมไป 600  ปรากฏว่า เข็มน้ำมัน ตีขึ้นเกือบแตะขีดสูงสุดเลย  แสดงว่า ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เข็มน้ำมัน  แต่แปลกใจว่า  ยี่ห้อน้ำมันต้องสงสัย มันโกงเรา ทั้งสาขา สุราษ และภูเก็ตเลยหรือเนี่ย   ตอนนี้ก็เลย ไม่เติมยี่ห้อต้องสงสัยอีกเลย ถ้าไม่จำเป้นจริงๆ )
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
Line ID:HS6SPB

มีอีกกรณีนะครับเพื่อนเล่าให้ฟังครับ  จอดรถรอเติมน้ำมันต่อเก๋งอีกคันนึงคันหน้าเติมเบนซิล 91 ไป 300 บาท พอถึงคันเราบอกว่าเต็มถังมันเอาหัวจ่าย 91 เติมต่อเลยครับเพื่อนผมก็ดูกะมันนะแต่ดูในรถ  ฟิล์มรถเพื่อนผมมันมืดมันมองไม่เห็นมั้งว่าเพื่อนผมก็ดูกับมันสุดท้ายเต็มถังที่ 1,100  บาท  เดินมาบอกว่า 1,100 บาท มันเลยทักท้วงว่าอ้าวน้องเมื่อกี้มันค้างตู้ที่ 300 ไม่ใช่เหรองั้นค่าน้ำมันมันก็แค่ 800 ซิ เด็นปั๊มทำหน้าเสียครับ  พร้อมบอกว่าอ๋อใช้ครับพี่ผมลืมไป  ดูมันทำครับไม่รู้ว่ามันทำแบบนี้มากีคันละครับเลยอยากเตือนไว้ด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะครับ

จะใช่หรือ เพราะส่วนใหญ่เวลาเติมเต็มถัง เมื่อหัวเติมตัดหยุดจ่าย
เด็กปั้มมักอัดน้ำมันเข้าไปอีก เพื่อไม่ให้ค่าน้ำมันมีเศษสตางค์
แล้วมันจะเป็นยังไง น้ำมันส่วนนี้ก็ไม่ได้เข้ารถเราด้วยหรือ

OMG เติมน้ำมันเต็มถังทุกครั้งตั้งแต่ได้รถมา --"
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ค่านม...ผมนะนั่น

Thank you for your information

ถ้าเป็นปั๊มที่ได้มาตรฐานผ่านการตรวจของสำนักงานชั่ง ตวง วัด(ดูง่ายๆที่ตู้จ่ายจะมีสติ๊กเกอร์ติดไว้) มั่่นใจได้ 100% ครับ ยกเว้นปั๊มเถื่อน เพราะว่ามีการตรวจเช็คอยู่ตลอดจึงมั่นใจได้ว่าเติมเท่าไหร่ได้เท่านั้น เต็มถังหรือไม่เต็มก็ไม่โดนโกง เพราะว่าที่หัวจ่ายจะมีตัวเซ็นเซอร์และจะทำงานสัมพันธ์กันกับมิเตอร์เมื่อเซ็นเซอร์ที่หัวจ่ายตัดมิเตอร์ก็หยุดทำงาน

ผมก็เติม ปตท จะโดนโกงไหมคับ
momza_vkmusic@hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host