Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
อิอิ รอดตัวๆ เพราะปกติก้ไม่ค่อยได้เติมเต็มถัง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
รับซื้อรถให้ราคาดีจนทำให้คุณยิ้ม^^ได้ อยากยิ้มโทรมา 081-711-6676,08-6363-4919
คุณเอฟคร้าบบ http://www.siamcarconsult.com/

ขอบคุรครับ ทีหลังจะได้ไม่เติมเต้มถัง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขอบคุณครับ

พึ่งจะรู้นะนี่....โง่ตั้งนาน

เวนกำ !!
รู้ว่าเสี่ยงแต่คงต้องขอลอง!!

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/6/2010 03:13 โดย 2live
1. ปรกติเวลาเติมเต็มถัง พอหัวจ่ายตัดแล้วเด็กปั๊มจะกดให้ครบหลัก 10 ต่อไป หรือ 10 ต่อไปอีก ไม่ได้หยุดเต็มแค่หัวจ่ายตัด

2. แม้ไม่ได้เติมเต็มถัง สมมติว่าเติม 300 น้ำมันผ่านมิเตอร์ไป 300 แล้วยังมีส่วนที่ค้างอยู่ในสายและยังไม่เข้าตัวรถอยุ่ดี

ดังนั้น อยากได้รับคำอธิบายจากเจ้าของกระทู้ว่า เติมเต็มถังกับไม่เต็มมันจะต่างกันอย่างไร

เห็นด้วยครับ

คนเราอ่านอะไรก็อย่าเชื่อทันทีครับ โดยเฉพาะพวก fwd mail

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/6/2010 03:26 โดย 2live

ลอง search มาให้พิจารณากัน...

http://www.facebook.com/note.php?note_id=182576057700

อันนี้ก๊อปมาจากในลิ้งค์ข้างบนนะครับ

งั้นตั้งคำถามใหม่ให้ชัด ๆ แบบปรนัยดีกว่า คือ น้ำมันที่ผ่านหัวจ่ายไปแล้ว  และค้างอยู่ที่ท่อจากหัวจ่ายไป ที่ตัวรถนั้น มันจะไหลไปไหน ถ้าน้ำมันเต็มถังแล้ว ?
คำตอบคือ
1) มันก็ยังคงค้างอยู่ในสาย หรือ
2) ไหลกลับลงถังของปั้ม หรือ
3) ไหลไปให้กับคนที่มาเติมน้ำมันคน ต่อไป หรือ
4) ไม่ถูกทั้งหมด หรือจะให้เข้าใจว่า
5) แม้ว่าจะดูเหมือนน้ำมันเต็มถัง ในรถแล้ว และหัวจ่ายตัดแล้ว น้ำมันที่ยังคงค้างอยู่ที่สายก็จะยังคงสามารถไหลลงถังในรถได้อีกจนหมด

อีกคำถามคือ ถ้าคงมีน้ำมันค้างในสายระหว่างหัวจ่ายมาถึงตัวถังรถ ความยาวประมาณ 2-3 เมตรนี่ มันคิดเป็นปริมาตรน้ำมันได้เท่าไหร่ ประมาณ 1-2 ลิตรได้ไหม ?

ถ้าใช่ ก็คิดเป็นเงินได้หลายบาทอยู่นะ ถ้ามันไม่มาลงถังน้ำมันของคนเติม หรือถ้ามันจะไหลคืนลงถังของเจ้าของปั้ม

มันก็น่าให้คิดได้นะ แต่น้าก็เชื่อว่าระบบการกำกับดูแลหรือควบคุมหัวจ่ายของรัฐ และของบริษัท ฯ น้ำมันก็คงจะต้องดูแลเพื่อให้เกิด ความเป็นธรรมต่อผู้บริโภคอยู่ นะ

ในขณะเดียวกัน ก็อาจมีเจ้าของปั้มฉ้อฉลได้เหมือนกัน ใช่ไหม ?

ก็ตอบกันแบบตรงๆเลยแล้วกันน่ะครับ
พอดี EVEREST ของเราอยู่ในสถานีบริการน้ำมัน ปตท. ซื่งเป็นธุรกิจที่เราถนัดเช่นกัน ก็เลยอยากจะเคลียร์ประเด็นนี้กันหน่อยครับว่าเป็นจริงหรือไม่อย่างไร

ก่อนอื่นต้องทราบระบบการทำงานของ มือจ่ายก่อนครับ

มือจ่ายจะมีระบบการทำงาน คือ เมื่อบีบมือจ่าย แรงดันอากาศที่ปลายท่อจะเปลี่ยนน้ำมันจึงไหล
เมื่อน้ำมันเต็มถังหรือใกล้ล้น จะมีน้ำมันมาอุดปลายท่อซึ่ง มีรูอยู่ ท่อเล็กๆปลายมือจ่ายก็จะเกิดสูญญากาศขึ้น น้ำมันจึงตัด

เมื่อตัดตัวเลขที่ตู้จ่ายก็จะ หยุดทันที ดังนั้นการคิดเงินนั้นคิดที่ปลายท่อมือจ่ายน้ำมันเป็นหลัก
น้ำมันที่ยังคงค้างอยู่ไม่เกี่ยวเพราะไม่มีการขายให้ลูกค้า จึงยังไม่ได้คิดเงิน

ตอบคำถามที่ว่าน้ำมันค้างท่ออ ยู่หรือไม่ มีค้างเสมอ ตอบ ข้อ 1
ถามตอบเพิ่มเติม

1) ปั๊มคิดเงินตอนไหน ตอบ คิดเมื่อมีน้ำมันไหลออกจากมือจ่ายออกมาข้างนอก น้ำมันในระบบที่ค้างอยู่ในสายจ่าย มือจ่าย ไล่ไปจนถึงภายในตู้ไม่คิด

2) เมื่อมือจ่ายตัดขณะที่บีบมือจ่ายอยู่ น้ำมันไหออกมาหรือไม่ ตอบ ไม่ไหลแล้วน้ำมันที่ค้างอยู่จะไม่ไหลลงถังอีก

3) น้ำมันที่ค้างอยู่ที่มือจ่ายไม่ ว่าจะเติมเต็มถังหรือไม่เต็ม ถัง คิดเงินแล้วหรือไม่ ตอบ ยังไม่ได้คิดเพราะยังไม่ไหลออกมา

4) น้ำมันย้อนกลับมีหรือไม่ ตอบ ไม่มีเพราะไม่มีท่อไหลกลับ มีแต่ไหลออกอย่างเดียว

5) ท่อย้อนกลับมีหรือไม่ ตอบ ไม่มีเพราะเวลาเติมไม่มีน้ำมันส่วนเกินใดที่ต้องไหลย้อนกลับ

6) ทำไมน้ำมันต้องเต็มท่อและมือจ่ายอยู่ เสมอ เพราะ เพื่อการรักษาแรงดันภายในท่อ ทำให้จ่ายน้ำมันได้ต่อเนื่องและรวดเร็ว และดูดขึ้นอยู่เสมอ ระบบท่อจ่ายน้ำมันจะมีวาวล์กัน น้ำมันกลับอยู่หลายจุดเช่น ท่อที่ออกจากถังใต้ดิน ท่อก่อนเข้าใต้ตู้จ่าย ท่อที่มือจ่าย
โปรโมชั่น โปรเด็ด.คอม

ขอบคุงครับ คราวหลังไม่ได้กินเราแหละ

รับทราบ และ แบ่งปันด่วน
See the champions, take the field now, you define us, make us feel proud

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/6/2010 03:26 โดย 2live

ลอง search มาให้พิจา ...
2live โพสต์เมื่อ 28/6/2010 03:22

ข้อมูลคุณ 2live ถูกต้องครับ อย่าคิดมากเกินไปเดี๋ยวเครียดจากเรื่องไม่ควรเครียด ซื้อรถกลัวน้ำมันจะซื้อทำไม
  ตัวอย่าง  เอาแกลลอนน้ำมันเครื่องไปใส่น้ำมันนะ บอกเด็กปั้มเติม 3 ลิตรๆละ 30 บาท เวลาคิดเงินก็จ่าย 90 บาท น้ำมันในแกลลอนก้อได้ 3ลิตรครบครับ สำนักงานชั่ง ตวง วัด มีประจำทุกเขตในประเทศ และออกสุ่มตรวจสอบอยู่เสมอ
โดยเฉพาะปั้มน้ำมันจะมีลวดซีลและมีอายุครับ และเจ้าของปั้มไม่สามารถแก้ไขมาตรวัดเองได้ ต้องช่างประจำของแต่ละยี่ห้อของตู้จ่าย เป็นคนตั้ง และเจ้าหน้าที่ชั่ง ตวง วัด รับรองด้วย ไม่ใช่กิโลชั่งผักปลาครับมีเทคนิดมาก
เพราะฉนั้นไม่มีใครมาโกงผู้บริโภคน้ำมันอย่างเราได้หรอกครับ  และเจ้าของปั้มก็ไม่กล้าทำครับรับรอง โทษแรงมากไม่คุ้มกับเงินที่ได้หรอกครับ อีกทั้งเจ้าของแบนด์ ยังมาคอยหมั่นตรวจสอบคุณภาพน้ำมันให้ด้วย
แนะนำนะครับ เติมน้ำมันจากสถานีบริการที่ได้มาตราฐาน(มาตราฐานนะครับไม่เกี่ยวกับขนาดเล็กใหญ่) มีแบนด์เนมถูกต้อง ดูบริเวณสะอาดเป็นระเบียบ คุณจะได้น้ำมันที่มีคุณภาพและได้มาตราฐานครบถ้วน ไม่จำกัดยี่ห้อ เพราะรัฐเก็บภาษีเท่ากัน เพียงแต่ปั้มสัญชาติไทยเงินกำไรก็อยู่ในประเทศครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host