"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 48# duwao

น่าจะเป็นเสียงปกติของรถระบบเกียร์ auto ทั่วไปครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอบกลับ 56# wasanmtts46

ตั้งศูนย์ยังครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

มีคำตอบจากคำถามตัวเอง ที่โพศไว้ในกระทู้ที่ 50 ครับ หลังจากไปเข้าร้านช่วงล่างก็แล้ว เข้าศูนย์เช็คก็แล้ว ปรากฏว่า
1. เวลาออกรถแล้วเครื่องจะสั่นตอนรถเคลื่อนนั้นเป็นเพราะ ยางรองแท่นเกียร์ขาด แนะนำถ้าใครมีอาการออกรถแล้วสั่นให้ลองไปเช็คยางแท่นเครื่องของรถท่านดูก่อนครับ เพราะส่วนมากจะเป็นที่จุดนี้ ผมเปลี่ยนมาแล้วหลังจากหาสาเหตุอาการอยู่นาน
2. รถซิตี้ผมปี 04 ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยทำอะไรกับเกียร์เลย รถใช้ถึงปัจจุบันวิ่งไป 99600 กม. ผมเอาไปเช็ค100000 โล ที่ 0 honda ปรากฏช่างออกมาตำหนิผม่าทำไมไม่เอารถมาอัพซอร์แวร์เกียร์บ้างปล่อยทิ้งไว้ได้ยังไง ตรงนี้ผมผิดเองที่ไม่รู้ในส่วนนี้ว่าในแต่ละปีควรเอารถไปเช็คเกียร์เพื่ออัพซอฟแวร์เกียร์ด้วย หลังจากไปทำมา โดยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยแล้ว ผลปรากฏว่ารถวิ่งดีขึ้น
3. รถรุ่นนี้จากที่สอบถาม หน.ช่างที่ 0 มา เมื่อครบกำหนดประมาณ 100000 กม.ควรตั้งวาวล์ และบางทีอาจจะต้องทำใจเปลี่ยนคอลย์จุดระเบิดแบบผม เนื่องจากอาการถวิ่งไม่พุ่ง อืด เร่งไม่ขึ้น คอลย์มี 8 ตัว 2 แถว แต่ละแถวราคาไม่เท่ากัน แถวหนึ่งราคา 2000 กว่าบาท อีกแถว 1000 กว่าบาท ราคา 0 นะครับ เพราะระบบเครื่องยนต์ผมจะเอาเข้าไปเช็ค 0 อย่างเดียวครับ ราคาหนัก แต่สบายใจ ทิ้งรถไว้3-4 วันเหมือนกัน  แต่พอเปลี่ยนไปท่านั้น อาการทุกอย่างหายที่มีปัญหา ไม่ว่าเร่งไม่ขึ้น วิ่งไม่เร็ว มีสั่นเวลาออกรถ ชุดนี้โดนไปเกือบ 20 k ครับ ตอนนี้ยังเหลือเปลี่ยนลูกหมากปีกนกซ้ายขวา และเอาโชคไปเช็ค อีก 4 ตัว ถ้าเสร็จทุกอย่างก็โอเคเหมือนได้รถใหม่เลยครับ แต่ตอนนี้ลูกหมากปีกนกกับโชคต้องรอไปอีกหน่อยครับ
สาเหตุที่ต้องเอาโชคไปเช็คเนื่องจากเวลาลงหลุมด้านซ้ายแล้วจะมีเสียงดังกึกๆ บริเวณด้านล้อหน้าซ้าย ส่วนปีกนกนั้นลูกยางขาดครับ ไม่รู้ว่าจะเอาไปบูชลูกยางใหม่ได้เปล่า ต้องรอนัดช่างให้ดูให้อีกครั้งครีบ
4. กุญแจที่ร้อน นั้นช่างเค้าบอกว่าเป็นเรื่องปกติของรถรุ่นนี้ แต่ผมยังไม่ปักใจเชื่อ จะลองหาช่างไฟที่รู้จริงๆ มาดูให้อีกครั้งครับ

เพิ่มเติมนิดนะครับ เดี๋ยวจะมีคนมาว่าพอดีผมพิมพ์สั้นไปหน่อย คอลย์มีทั้งหมด 8 ตัว ที  2 แถว ๆ ละ 4 ตัว

เวลาล้างรถแล้วมีน้ำซึมเข้าตรงประตู เป็น 3 บาน ข้างคนขับไม่เข้า
จะเข้าด้านล่างครับ พรมเปี๊ยกตลอดเลยครับ

นิวซิตี้ ครับ ซ่อมหนักมา เพิ่งเสร้จอะครับ  พวงมาลับม ...
wasanmtts46 โพสต์เมื่อ 10/10/2010 09:51

น่าจะเป็นที่กล่อง ECU ครับ เคยเป็นตอน ต้นเดือน กค 53
ซ่อมอู่นอกกับคนรู้จัก
เขาเอาไป program ใหม่ เสียไป 2500 บาทครับ หายเลย

อาการเครื่องสะดุดเวลาออกตัว เวลาขับความเร็วคงที่

อาการเครื่องสะดุดเวลาออกตัว และสะดุดเวลาความเร็วคงที่ (แต่รอบเครื่องปกติ)

ปุ้ม แอร์แตกลายงา ปล้วจะเปล๊ยนที่ไหนได้อะครับราคาเท่าไรอะ

City 03 ติดแก๊ส LPG ของยี่ห้ออะไรดีค่ะ  เพิ่งติดมาของ Hana ไฟบอกระดับแก๊สไม่นิ่งเลย อยากเปลี่ยนของ AG จะดีกว่ามั้ย ใครรู้ช่วยบอกที  ขอบคุณมากๆค่ะ..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host