"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

อยากใส่เสื้อเปิดไหล่ แต่แผ่นหลังเป็นสิวทำอย่างไรดี

แฟชั่นของคุณผู้หญิงในปัจจุบันมีหลากหลายมากเลยนะครับ เชื่อว่าพวกเราผู้ชายหลายคนตามไม่ทนเลยก็วาได้ ยกตัวอย่างเช่น เสื้อเปิดไหล่ ถือเป็นอีกหนึ่งชนิดเสื้อที่ได้รับความนิยมในการใช้งานของบรรดาสาวๆ มิใช่น้อยเลยนะครับ เนื่องมาจากว่า เป็นเสื้อที่สวย แอบแทรกความซ็กซี่เล็กๆ เบาๆ ใครใส่ก็สวยนะครับ อีกทั้ง เสื้อเปิดไหล่แขนยาว 1 ตัว สามารถใส่ได้ตั้ง 5 วิธีเลยนะ ถ้ารู้จักประยุกต์กันสักนิด สาวๆ ก็จะได้ชุดแบบใหม่ไว้ใส่ให้ไม่ซ้ำกันเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นการใส่แบบปกติ ใส่เปิดไหล่เลย หรือ ใส่ขยับสูงขึ้นมาอีกนิดเพื่อให้ได้ฟิลเรียบร้อยนะครับ หรือ ใส่แบบพันไขว้ที่คอก็ได้สไตล์แปลกอีก หรือ ใส่แบบเฉียงเปิดไหล่เอียงๆ และแบบสุดท้ายคือการใส่ในลักษณะเป็นเกาะอกนะครับ ทั้งหมดทั้งมวลถือเป็นการปรับสไตล์การใส่เสื้อเปิดไหล่ที่ดูดีขึ้นมาอีกมิใช่น้อย เพื่อปรับเปลี่ยนจากใครที่นิยมใส่แต่เสื้อแขนยาว หรือเสื้อแขนกุด หลายๆ คนก็ลองเอาไปปรับใช้ดูนะครับ แต่ชื่อว่าปัญหาของสาวๆ ไม่ใช่อยู่ที่เสื้อผ้าหรอกครับ แต่น่าจะอยู่ที่ปัญหาสุขภาพผิวมากกว่า ยกตัวอย่างเช่น เป็นสิวที่แผ่นหลังหรือแผ่นหลังไม่เรียบเนียน ซึ่งเราจะมีวิธีการดูแลรักษาอย่างไร วันนี้เราลองมาดูกันเลยครับ
            ใส่เสื้อผ้าหลวม ๆ หากเหงื่อออก เสื้อผ้าหลวม ๆ จะช่วยให้ผิวผ่อนคลายและระบายเหงื่อ แต่เสื้อผ้าที่คับหรือพอดีตัวเกินไปจะดักจับเหงื่อและสิ่งสกปรกไว้พร้อมทั้งยังเสียดสีบริเวณผิวหนังหรือรูขุมขน การถอดเสื้อออกกำลังกายในบริเวณที่พื้นสกปรกหรือบริเวณที่เครื่องเล่นเต็มไปด้วยเหงื่อก็อาจก่อให้เกิดสิวได้
            เลือกใช้ครีมกันแดดอย่างเหมาะสม เพราะครีมที่มันเกินไปอาจทำให้รูขุมขนอุดตันได้ ควรเลือกครีมกันแดดที่ปราศจากน้ำมันและเบาบางต่อผิว ครีมกันแดดสำคัญมากในการป้องกันผิว
            พยายามไม่ให้ผมสัมผัสโดนหลัง เพราะร่างกายคนเรามักผลิตน้ำมันออกมาสร้างความชุ่มชื้นให้ผิวหนังและเส้นผมอยู่เสมอ หากปล่อยให้ผมสัมผัสกับหลังอยู่บ่อย ๆ สิ่งสกปรกหรือน้ำมันจากผมอาจก่อให้เกิดสิวที่หลังได้ ควรมัดผมหรือรวบผมเวลาที่มีเหงื่อและสระผมให้สะอาดอยู่เสมอ
            อาบน้ำหลังออกกำลังกาย ควรอาบน้ำให้เร็วที่สุดหลังจากเล่นกีฬาทุกครั้ง เพราะเหงื่อที่สะสมอยู่ในเสื้ออาจเป็นสาเหตุของการเกิดสิวได้
            ขัดผิวอย่างอ่อนโยน  การขัดผิวช่วยขจัดสิ่งสกปรกและน้ำมันบนผิวหนัง รวมไปถึงลดจำนวนของเซลล์ผิวที่ตายแล้วที่มักไปอุดตันรูขุมขน แต่ไม่ควรทำรุนแรงหรือบ่อยเกินไปเพราะทำให้ผิวแห้งระคายเคือง
            เลือกบริโภคเพื่อสุขภาพ มีตัวอย่างงานวิจัยยืนยันว่าการบริโภคอาหารที่เพิ่มระดับน้ำตาลในเลือดอย่างคาร์โบไฮเดรตเป็นสาเหตุหนึ่งในการเกิดสิวหรือทำให้สิวรุนแรงกว่าเดิม กินผักและผลไม้เยอะ ๆ จึงช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดสิวได้  
           การดูแลผิวพรรณ เพื่อให้สวยงามนั้น และเตรียมพร้อมสำหรับการแต่งชุดสวยๆ ถือเป็นอีกสิ่งหนึ่งที่เป็นความใฝ่ฝันและความสุขของสาวๆ เลยก็ว่าได้นะครับ แต่การที่เกิดอาการผิดปกติบนร่างกายของเรานั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับ เพียงแค่เรามองหาวิธีการในการดูเเลรักษาเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ก็สามารถรักษาให้หายขาดได้นั่นเอง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host