"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

City 03 เครื่องสั่น รบกวนวิเคราะห์ด้วยครับ

สวัสดีครับ
City 03 I-dsi 220,000 km
ติดแก๊ส ตอนประมาณ 1 แสน Km  เลิกใช้แก๊สตอน 1.7 แสน Km
ใช้ E20 มาประมาณ 2 ปีแล้วครับ เปลี่นน้ำมันเกียร์ทุก 3 หมื่น หัวเทียนทุก 4 หมื่น(ล่าสุด 3 เดือนที่แล้ว) ตั้งวาล์ล่าสุดน่าจะ 1.8 แสน km ครับ
อะไหล่ที่เคยเปลี่ยน
1. ปั้มติ๊ก + เร็คกูเรเตอร์ ตอนติดเเก๊สใหม่ๆ
2. ชุดรางหัวฉีด (เชียงกง) ตอนประมาณ 1.4 แสน Km
3. คอล์ย 4 ตัวแถวหลัง (ของใหม่) ตอนประมาณ​ 1.5 แสน km
5. ยางแท่นเกียร์ ตอน 1.6 แสน km
6. ยางแท่นเครื่อง (ตัวด้านล่าง) เมื่อเช้าครับ
อาการ  
สตาร์ทปกติ พอเปิดแอร์ จะเริ่มสั่น (รอบไม่ตก) พอเข้าเกียร์สั่นแรงมากครับ (ถ้าเหยียบเบรกไว้รอบไม่ตกแต่สั่นมาก)
ออกตัวมีรอบสวิงบ้างเล็กน้อย + สั่นมาก เวลาวิ่งปกติ แต่จะสั่นทุกครั้งที่เริ่มเหยียบคันเร่งหลังจากลดความเร็ว แต่ถ้าเร่งแบบแรงๆ ไม่สั่น ครับ
และเวลาเร่งแซงจะค่อยๆไต่ระดับขึ้น อืดๆ แต่ยังทำความเร็วได้อยู่ครับ
เอาเข้าอู่ (ต่างจังหวัด) ช่างไล่เช็คคอล์ย + หัวเทียน ไม่หาย และบอกให้มาไหม่อาทิตย์หน้า ผมเลยให้เปลี่ยนแทนเครืองตัวด้านล่างเพราะตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยเปลี่ยนเลย (เขาไม่คิดตังค์ที่หาสาเหตุไม่เจอเลยอยากอุดหนุนเขา)
เขาให้มาใหม่ และจะเช็คระบบน้ำมันให้
ช่วยวิเคราะห์สาเหตุด้วยครับ หรือจะแนะนำอู่ก็ได้ครับ ศรีสะเกษ
เพิ่มเติมครับ ยังไม่เคยทำอะไรกับเกียร์เลยครับ
ขอบคุณครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ที่กล่าวมานั้น ทำไมไม่มีเช็คปีกผีเสื้อ กับลิ้นเร่งเลยครับ   ปีกผีเสื้อนั้น  ถ้าล้างด้วยน้ำมันเบนซิล มันก็จะเสียเร็ว   ควรล้างด้วยน้ำยาล้างหรือนำมันที่ใช้กับพวกแบริ่งโดยเฉพาะ   แต่ถ้าลูกปืนมันเสียสุดๆแล้ว การล้างก็คงช่วยได้ไม่กี่วัน ก็จะฝืดเหมือนเดิม  ถ้าถึงจุดนี้ก็คงต้องเปลี่ยนสถานเดียว ของใหม่เบิกศูนย์ประมาณ 4,500บาท    ในส่วนของหัวเทียนและคอยล์ถ้าเช็คแล้วก็ผ่านเลย  ไปดูเรื่องเกียร์เป็นหลัก   
-ในส่วนของเปิดแอร์ จะเริ่มสั่น (รอบไม่ตก)   ถ้ารอบไม่ตกจริง  ผมคิดว่าเป็นที่ยางรองแท่นเครื่องครับ อยู่ใต้ฐานแบตเตอรี่ 1อัน   อยู่ใกล้ๆกล่องฟิวส์ที่ฝากระโปรงเครื่อง 1อัน  และอยู่ตรงท้ายเกียร์ 1อัน   แต่ก็เห็นว่าท่านไปเปลี่ยนมาแล้ว แต่ไม่หาย    ดังนั้นก้คงเป้นที่เกียร์มันชุดกำลังแล้วครับ  แต่ส่วนมากถ้าเกียร์มันชุดกำลังเครื่อง  รอบเดินเบาต้องวูบด้วยครับ สังเกตุดีๆ  เปลี่ยนมือสองเซียงกงก็ประมาณ 12,000-16,000 บาท หรือบางร้านเขาก็มีที่ Overhaul ไว้รอแล้ว  
-น้ำมันเชื้อเพลิงลองไปใช้พวก เชลวีพาวเวอร์ 95 ดูด้วยว่าอาการเป็นกับน้ำมันชนิดนี้ไหม  ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่าน้ำมัน E20  อาจจะไม่เหมาะเท่าไร  
-หัวเทียนใช้ของยี่ฮ้ออะไร เบอร์อะไร  ไฟแรงไม่ได้ที่  เร่งก็อืดได้นะครับ  

โดยทั่วไปมุ่งประเด็นไปที่เกียร์ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/2019 09:26 โดย pond82

ขอบคุณครับ คุณ FAST7478 ครับ
ปีกผีเสื้อล้างตอนตั้งวาล์วครับ แต่ไม่รู้ว่าช่างใช้อะไรล้างครับ
- หลังจากเปลี่ยนแท่นเครื่อง (ตัวด้านล่าง) เปิดแอร์ไม่สั่นแล้วครับ สั่นตอนเข้าเกียร์
อับเดตตอนนี้ หลังจากที่เปลี่ยนอู่
ช่างถอดหัวเทียนมาดู สูบที่ 4 มีคราบน้ำมันเครื่อง ช่างขอเช็ค วาล์วกับแหวนลูกสูบครับ
วันนี้ช่าง แจ้งว่า ให้เปลียนเกียร์ ยกลูกมือสองเลย ที่อู่ไม่มีซอม เลยแจ้งยังไม่เปลี่ยน

สรุปครับ
เผื่อท่านอื่น ไว้เป็นข้อมูลครับ

อู่ที่ 2 ที่เข้า ซ่อมวาล์ว กับเปลี่ยนแหวน สูบที่ 4 เขาบอกวาล์รั่วกับแหวนหัก (มีคราบน้ำมันเครื่องที่หัวเทียนสูบที่ 4 และมีบางส่วนเยิ้มมาถึงกรองอากาศ)
ราคาเอาเรื่องอยู่ครับโดยเฉพาะค่าแรง (เคยซ่อมแต่ในกรุงเทพเพิ่งย้ายมา ตจว. ไม่เคยเจอค่าแรงขนาดนี้)
แต่ อาการไม่หายครับ ช่างบอกต้องเปลี่ยนเกียร์ ไม่มีซ่อมเปลี่ยนอย่างเดียว เลยเอารถออกมาไม่ทำต่อ (ถ้าทำต่อหมดอีกไม่ตำกว่าหมื่นแน่ เท่าที่คุยกับช่าง)

สุดท้ายเอาเข้าศูนย์
ศูนย์ บอกหัวฉีกตัน ทำงานแค่ 3 สูบ ศูนย์ล้างหัวฉีดให้ หายสนิทเลยครับ
ค่าแรง พันสามร้อยนิดๆ

เข้าเกียร์เครื่องสั่นมีหลายสาเหตุ กทม. อู่เก่งๆมีเยอะ
ตจว. ก็ลำบากหน่อย โครมีอู่ดี ๆ ไม่คิดแต่จะฟันหัวลูกค้า โซนอีสานใต้ก็แชร์ข้อมูลกันด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8/1/2020 17:31 โดย wachayu

ตอบกลับ 3# pond82

ตามความเห็นที่ว่าช่างบอกว่ามีน้ำมันเครื่องที่หัวเทียน แสดงว่าแหวนที่ลูกสูบน่าจะทำให้น้ำมันเครื่่องขึ้นมาที่หัวเทียน
ไมช่างไม่แนะนำเปลี่ยนแหวนที่ลูกสูบหรอครับ น่าจะมีสามวงในแต่ละลูกสูบนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด

ขอโทษครับ เพื่งเห็นความเห็นด้านล่าง ที่ช่างแนะนำให้เปลี่ยนแหวนลูกสูบครับ ^ ^

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host