"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

5 เรื่องยางรถยนต์ที่ควรรู้ (Ep.1)

5 เรื่องยางรถยนต์ที่ควรรู้ (Ep.1)

ขับรถมาตั้งหลายปี แต่ไม่เคยรู้อะไรเกี่ยวกับยางรถยนต์! ไม่เป็นไรครับ วันนี้ MR.OOHOO ได้รวบรวมสาระเกี่ยวกับยางรถยนต์มาฝากทุกท่านแล้วครับ จะมีอะไรที่ต้องรู้บ้างเราไปดูกันเลยครับ

1. ขนาดของยางรถยนต์ ควรคำนึงถึงน้ำหนักของตัวรถป็นหลัก เนื่องจากจะมีหลายท่านที่เปลี่ยนขนาดยางและล้อเพื่อความสวยงาม แต่อาจจะลืมว่าการรับน้ำหนักของรถจะต่ำลง แถมพวงมาลัยอาจจะหนักขึ้น
2. ตัวเลขบนล้อยาง หากท่านสังเกตุ ท่านจะพบว่ามีตัวเลขและตัวอักษรอยู่ที่แก้มยางของท่าน ซึ่งจะมีความหมาย
3. จุดสีบนยางใหม่ ท่านที่พึ่งถอยรถคันใหม่มามักจะพบจุดสีเหลืองและจุดสีแดงอยู่บริเวณแก้มยาง ซึ่งไม่ใช่เพื่อความสวยงามครับ แต่จุดสีเหลืองจะหมายถึงบริเวณนั้นของยางมีน้ำหนักเบา มีความสำคัญเวลาถ่วงล้อการกระจายน้ำหนักของยางจะทำได้ดีขึ้น ส่วนที่แดงจะหมายถึงยางที่ติดรถมาจากโรงงานผลิต เมื่อประกอบจุดให้ตรงกับจุกลม จะทำให้ล้อเกิดความสมดุลมากยิ่งขึ้น และส่วนท่านใดที่รีบไปดูที่รถของตัวเองแต่ไม่พบจุดสีไม่ต้องตกใจครับ เพราะเมื่อผ่านการใช้งานไปซักพักจุดสีจะค่อยๆจางหายไปครับ
4. ทิศทางของดอกยาง จะแบ่งเป็น 2 ลักษณะใหญ่ๆ คือดอกยางทิศทางเดียว ซึ่งจะมีลายไปทางเดียว โดยการหมุนของทิศจะมีลูกศรคอยบอกที่แก้มยาง และดอกยาง 2 ทิศทาง จะสามารถสลับสับเปลี่ยนได้ทุกตำแหน่ง เนื่องจากทิศทางของดอกยางจะสวนทิศทางสลับกัน
5. ประกันรถยนต์ หลายท่านอาจจะยังไม่ทราบว่าในกรณีที่ถูกขโมยยางรถยนต์ หรือยางแตกจากอุบัติเหตุ ประกันรถยนต์ชั้น1 สามารถเคลมได้ หากท่านใดที่ยังไม่มีประกันก็สามารถเลือกซื้อประกันออนไลน์ได้ที่ www.oohoo.io ครับ มีให้ท่านเลือกเปรียบเทียบแผนความคุ้มครองได้ด้วยตนเอง

เป็นยังไงบ้างครับ หลายท่านอาจจะรู้เป็นครั้งแรกเลยใช่ไหมล่ะครับ แต่รู้แบบนี้แล้วก็อย่าลืมเช็ครถท่านกันด้วยนะครับ หากท่านใดยังไม่มีประกันรถยนต์ก็สามารถเลือกเปรียบเทียบแผนประกันดีๆ ในราคาโดนๆได้ที่ www.oohoo.io นะครับ มีให้ท่านเลือกซื้อทั้งประกันรถยนต์ ประกันรถมอเตอร์ไซค์ และประกันเดินทางเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host