"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

แชร์ประสบการณ์การเปลี่ยนถ่ายน้ำในหม้อน้ำ honda city 2013 ด้วยตนเอง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/4/2019 18:50 โดย van99

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/4/2019 18:46 โดย van99

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/4/2019 18:44 โดย van99

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/4/2019 18:43 โดย van99

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/4/2019 18:43 โดย van99

สำหรับคนที่ต้องการเปลี่ยนถ่ายน้ำในหม้อน้ำเอง ไม่ยากเลยครับ
เนื่องจากรถผมใช้มา 5 ปี ไม่เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำในหม้อน้ำเลย คิดว่าจะลองเปลี่ยนน้ำเองครับ
ผมไปซื้อ Caltex Havoline น้ำยาหม้อน้ำ ชนิดไม่ต้องผสมน้ำ XLI ในเน็ตครับ ขนาด 4 ลิตร จำนวน 2 แกลลอน (ซื้อ 1 แถม 1)

ขั้นตอนการเปลี่ยนมีขั้นตอนดังนี้
1.เปิดวาล์วหม้อน้ำขณะเครื่องยนต์เย็นครับ

2.ใช้ประแจเบอร์ 10 ไขน็อตที่เก็บน้ำยาหม้อน้ำออกครับ แล้วนำไปล้างน้ำประปาให้สะอาด

3.เปิดวาล์วหางปลา แต่ต้องหาที่รองน้ำไหลด้วยนะครับ ผมใช้กะละมังพลาสติก ค่อยๆเปิดหางปลาครับ น้ำจะพุ่งแรง อาจเลยกะละมังไป (ผมเปิดหางปลาออกทันที น้ำเลยเลอะพื้นเต็มไปหมดเลยครับ) น้ำที่ไหลออกมามีกลิ่นเหม็นเน่าครับ และสีดำด้วยครับ

4. เปิดจนน้ำไหลหมด แล้วปิดหางปลา ต่อไปนำสายยางประปามาเติมน้ำในหม้อน้้า ที่วาวล์ด้านบนจนน้ำเต็ม (เปิดน้ำปาเบาๆนะครับ) แล้วเปิดหางปลา ให้น้ำไหลออก แล้วปิดเบาๆ ไม่ต้องขันจนสุด พอให้น้ำไหลออก แล้วเติมน้ำประปาจนน้ำไหลเป็นสีขาว
5. สตาร์เครี่องยนต์ เข้าเกียร์ P แล้วเข้าเบรคมือด้วยครับ แล้วเหยียบคันเร่ง ค่อยๆ เหยียบ เพื่อให้น้ำประปาไหนน้ำยาเก่าออกให้หมด เห็นว่าน้ำประปาใสแล้ว ก็ดับเครื่องยนต์
6. เปิดหางปลาให้น้ำประปาไหลให้หมด แล้วปิดหางปลา
7.เติมน้ำยาให้ หม้อน้ำพัก ที่เรานำไปล้าง เติมไม่ต้องถึงขีด max นะครับ เติมแค่ก่อนถึง max ประมาณ 1 ซม แล้วขัดน็อตเก็บไว้ที่เดิม
8. เติมน้ำยาหม้อน้ำจนเต็ม แล้วสตาร์เครี่องยนต์ เข้าเกียร์ P แล้วเหยียบคันเร่ง ค่อยๆ เหยียบ น้ำยาจะลดลง ให้เติมจนเต็มอีกครั้ง แล้วปิดวาวร์หม้อน้ำ แล้ว ดับเครื่องยนต์
9. เป็นอันจบการเปลี่ยนถ่ายน้ำยาในหม้อน้ำครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อยากลองทำเองเหมือนกัน แต่จะรอดมั้ยเนี่ย ขอบคุนที่ให้ความรู้นะคะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

This website gives me satisfaction; it has a great design and excellent content. The Accessibility Of Online Gambling

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host