"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เบี้ยประกันชั้น1 มีราคาถูก หรือ แพง อะไรเป็นตัวชี้วัด !

เบี้ยประกันชั้น1
ถ้าพูดถึงประกันรถยนต์ที่มีราคาแพงที่สุด เชื่อว่าหลายท่านต้องนึกถึง เบี้ยประกันชั้น1 อย่างแน่นอนค่ะ
ประกันรถชั้น1 จัดว่าเป็นประกันภัยรถยนต์ที่มีราคาแพงมากที่สุดในบรรดาประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจทั้งหมด
สาเหตุที่ เบี้ยประกันชั้น1 มีราคาแพงที่สุด ก็เพราะเป็นประกันภัยรถยนต์ที่มีความคุ้มครองครอบคลุม ครบเครื่องมากที่สุดในสามโลก ประกันชั้น1 ให้ความคุ้มครองอะไรบ้าง..
ในส่วนนี้.. จะขอพูดถึงความคุ้มครองของประกันรถยนต์ชั้น1 เป็นหลักนะคะ

ให้ความคุ้มครองเมื่อรถชน
ไม่ว่าจะเป็นการชนแบบมีคู่กรณี หรือ ไม่มีคู่กรณี ประกันชั้น1 ที่ทำเอาไว้ก็ให้ความคุ้มครองทั้งหมด
ตัวอย่างการชนแบบมีคู่กรณี เช่น ขับรถชนท้ายคู่กรณี
ตัวอย่างการชนแบบไม่มีคู่กรณี เช่น ขับรถชนประตู ต้นไม้ เสาไฟ
ขอแนะนำว่าใครที่เป็นมือใหม่หัดขับ ควรเลือกทำประกันชั้น1 จะดีกว่าค่ะ ยอมจ่าย เบี้ยประกันชั้น1 ในราคาที่สูงสักนิด รับรองว่าคุ้มค่าแน่นอนค่ะ ในกรณีที่เกิดเหตุรถชนขึ้นมาจริง ๆ แพรเชื่อเลยแหละค่ะ ว่าค่าเบี้ยประกันชั้น1 จะถูกกว่าค่าซ่อมรถอย่างแน่นอน

ให้ความคุ้มครองเมื่อรถหาย
สมัยนี้โจรชุมยิ่งกว่ายุงค่ะ เราจึกมักเห็นข่าวรถโดนขโมยกันเป็นประจำ ใครที่ทำประกันชั้น1 เอาไว้ หากรถหายก็จะได้รับความคุ้มครองในส่วนนี้ด้วย โดยบริษัทประกันภัยจะให้การชดเชยในส่วนนี้ แต่จะได้มากน้อยเพียงไหนก็แล้วแต่เงื่อนไขของประกันแต่ละที่เลยค่ะ

ให้ความคุ้มครองเมื่อรถไฟไหม้
หากพูดถึงเหตุการณ์ไฟไหม้รถ หลาย ๆ คนอาจจะรู้สึกว่าเป็นเรื่องที่ไกลตัวเพราะมีโอกาสเกิดขึ้นได้น้อย แต่ขึ้นชื่อว่าอุบัติเหตุย่อมไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดขึ้นเมื่อใด ฉะนั้นทำประกันรถยนต์เอาไว้ กันไว้ ดีกว่าต้องมานั่งเสียใจในภายหลังดีกว่าค่ะ เพราะความเสียหายที่เกิดขึ้นเมื่อไม่ได้ทำประกัน แพงกว่าค่าเบี้ยประกันชั้น1 อีกแหละค่ะ

ให้ความคุ้มครองน้ำท่วม
ปัญหานี้เป็นเรื่องใกล้ตัวมาก โดยเฉพาะช่วงฤดูฝน ! ประกันรถยนต์ชั้น1 ที่ทำไว้จะให้ความคุ้มครองเมื่อรถของเราได้รับความเสียหายจากน้ำท่วม แต่ต้องไม่ใช่เหตุตั้งใจนะคะ ถ้าสมมติว่ารู้ทั้งรู้ว่าทางข้างหน้ามีน้ำท่วมขัง แต่ก็ยังดันขับรถลุยน้ำไป แบบนี้.. ไม่ว่าประกันรถยนต์ชั้นไหนก็ไม่ให้ความคุ้มครอง

เบี้ยประกันชั้น1 ถูก หรือ แพง วัดจากอะไร
หลัก ๆ แล้ว บริษัทประกันจะคิดคำนวณ เบี้ยประกันชั้น1 จากยี่ห้อรถ รุ่นรถ ปีรถ ซีซีรถของเราค่ะ ยิ่งรถซื้อมาแพงมากแค่ไหน เบี้ยประกันชั้น1 ก็จะมีราคาสูงมากขึ้นเท่านั้นค่ะ

นี่ก็เป็นวิธีคิดคำนวณ เบี้ยประกันชั้น1 จากบริษัทประกันค่ะ หวังว่าน่าจะได้ประโยชน์กันพอสมควรนะคะ

ขอบคุณเรื่องราวดี ๆ จาก อีซี่ อินชัวร์ โบรกเกอร์
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host