"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เวลาเพื่อนๆเข้าร้านยาง คิดยี่ห้อยางกันไปเลย หรือเชื่อช่างครับ

คือยอมรับว่า ไม่มีความรู้ด้านยางรถยนต์เลยอ่ะครับ ว่าเจ้าไหนดี เจ้าไหนไม่ดี เพราะส่วนใหญ่เป็นทาสการตลาดครับ แล้วพอวนๆ อยู่กับแบรนด์ที่ติดตลาด ก็ไม่รู้เจ้าไหนดี เจ้าไหนไม่ดี หรือมีตัวที่ดีกว่า ส่วนใหญ่เพื่อนที่ออฟฟิศก็ไม่ทราบกัน เพราะมีแต่ผู้หญิงครับ ยางนอกการโฆษณาหรือที่เราไม่ค่อยเห็นในโฆษณาตัวอื่นๆ เป็นยังไงบ้าง อย่าง nexen น่าสนใจมากน้อยขนาดไหนครับเห็นคนแนะนำเยอะ เอาทีละเรื่องนะ
1.รีดน้ำ
2.เสียงเงียบ
3.ไม่กินโค้งเยอะ

เพิ่มเติม ผมใช้ mazda 2 ยางเดิม 205/45r17
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ถ้าเอาเน็กเซ็นเป็นตัวตั้ง แล้วเทียบทีละข้อ ในฐานะที่ผมใช้ยี่ห้อนี้อยู่ เปลี่ยนมาพักนึงแล้ว ผมใช้รถ มาสด้า 3 อ่ะครับ ยาง 195/65R15
1.รีดน้ำ >>>> ถือว่าผมให้ 9เต็ม 10 นะ ไม่อยากให้เต็ม 10 เพราะเคยใช้ตัวนี้เป็นตัวที่ 3 ไม่เห็นครบทุกยี่ห้อแต่กล้าให้ ถึง 9 เพราะมันถือว่าดีกว่า 2 ตัวที่ผมใช้
2.เสียงเงียบ >>>> ผมให้ 10 เต็มครับ เพราะอันนี้เอาส่วนตัวตั้งนะครับ เริ่มต้นเลย ว่า ยางตัวอื่นแรกๆ เงียบครับ แต่ผ่านไประยะนึง ก็จะเริ่มมีเสียงแต่ว่า เราอาจจะชิน เพราะมันค่อยๆ ดังทีละขณะ แต่เน็กเซ็น เงียบยังไง เงียบอย่างนั้น
3.>>>> เรื่องกินโค้งไม่เยอะนี่ขอไม่ให้คะแนนนะครับ ไม่ค่อยได้ไปโค้งอะไรเท่าไหร่ แต่นี่ก็รู้สึกปกติ ต้องรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
แต่รวมๆ ถ้าเอา 2 ข้อแรก ผมให้ถือว่าเยี่ยมครับ อาจจะไม่ได้ออกทีวีบ่อย แต่ไว้ใจได้ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อย่างผมก็ทาสการตลาดเหมือนกัน ใช้บริดสโตนมาตลอด ก็รีดน้ำได้ดี แต่เน็กเซ็นก็ถือว่าเรื่องสมรรถนะก็ไม่เบาครับ

เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราด้วยว่า เราเน้นหนักไปด้านไหน ด้านเดินทางไกลๆ บรรทุกของอะไรทำนองนี้ ดังนั้นก็เลือกยางให้เข้ากับรถ ไม่ใช่เลือกกว้างๆ ไปมันไม่ใช่

นี่ยังไม่ถึงรอบเปลี่ยนแต่ขอนุญาตเข้ามาส่องครับ เคยเห็นเค้าบอกเน็กเซ็นนี่คนเกาหลีใช้เยอะสุด อยากลองเหมือนกัน

ต้องถามว่าตั้ง งบไว้เท่าไร แนะนำ
งบเยอะ บริสโตน RE003 หรือ มิชลิน pilot sport 4
งบน้อย TOYO DRB หรือ ฮันคุก V12 หรือ อโพโล่ Alnac 4G

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host