"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สายดื่มต้องระวัง ! เมาแล้วขับ ถ้าเกิดเหตุเคลมประกันรถยนต์ได้หรือไม่ ?

เมาแล้วขับหากเกิดเหตุรถชน เคลมประกันรถได้มั้ย
สายดื่มทั้งหลายต้องระวังให้ดี ผมได้ไปอ่านเจอบทความนึงมาเกี่ยวกับเรื่องการเมาแล้วขับ เห็นว่าค่อนข้างน่าสนใจเอามาก ๆ เพราะอย่างตัวผมเองก็ชอบดื่มอยู่บ่อย ๆ 55555
บทความนี้เค้าจะมาคลายข้อสงสัยให้ครับว่า เมาแล้วขับ หากเกิดเหตุชน บริษัทประกันภัยจะจ่ายเงินค่าเสียหายมั้ย เดี๋ยวไปดูกันเลยครับ..
เมาแล้วขับ ประกันจ่ายมั้ย ?
เพราะคำว่าเมาของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ อย่างเพื่อนผมบางคนดื่มไปแก้วสองแก้ว ก็คอพับคออ่อนซะแล้ว อย่างบางคนก็ดื่มเก่งงงง หมดไปหลายขวดมันยังไม่เมาเลยครับ ถ้าเป็นแบบนี้แน่นอนว่าวัดไม่ได้ ว่าดื่มแค่ไหนถึงเรียกว่าเมาครับ

แต่ในทางกฎหมายแล้วเค้าได้บอกไว้เลยครับว่า ถ้ามีปริมาณแอลกอฮอล์ในเลือดมากกว่า 50 มิลลิกรัมเปอร์เซ็นต์ก็คือเมา ถึงจะตรงข้ามสะพานไม้ได้ หรือล้มไม่เป็นท่า เค้าก็จะมองและฟันธงแบบโชะเด๊ะเลยครับว่า "เมา"

ในกรณีที่ทำประกันรถยนต์หากเป็นประกันภาคบังคับ (พ.ร.บ.) จะได้รับความคุ้มครองแค่ค่ารักษาพยาบาล หรือความเสียหายต่อตัวบุคคล ร่างกายบุคคลเท่านั้น ถ้ารถคู่กรณีก็ต้องควักเงินจ่ายเอง

ส่วนประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 2+ 3+ 3 จะไม่จ่ายค่าเสียหายให้เด็ดขาดถ้าคุณเมาแล้วขับ !

ทางที่ดีผมแนะนำจากใจเลยครับ ถ้าเตรียมพร้อมที่จะไปเมา ไปปาร์ตี้ไม่ควรขับรถโดยเด็ดขาด ถึงจะอ้างว่าดื่มไปแค่นิดเดียว แต่ประสาทการรับรู้ของเราจะไม่ปกติเท่าคนที่ไม่ดื่ม ควรหาคนขับรถไปด้วย ไม่อย่างนั้นก้นอนบ้านเพื่อน นั่งแท็กซี่กลับกันหลาย ๆ  คนเถอะครับ ปลอดภัยกว่า หากเกิดเหตุรถชนขึ้นมามันไม่คุ้มครองเลยจริง ๆ ครับ

ขอบคุณเรื่องราวดี ๆ จาก : www.easyinsure.co.th
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host