"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ตารางความคุ้มครองประกันรถยนต์ 2018 !

ก็อย่างว่าละ..  พอพูดถึงเรื่องประกันรถยนต์ ที่ไร หลายคนชอบส่ายหน้ากันทุกที บางคนก็อ้างว่า สาเหตุหลักๆที่หลายๆคนเป็นแบบนี้เลยก็คือ

1. ไม่เข้าใจภาษาประกัน กรมธรรม์ อะไรก็ไม่รู้ มันคืออะไร อ่านไม่เห็นจะเข้าใจ
2.  ไม่เห็นจำเป็นต้องรู้เลย เดียวพอเกิดเหตุขึ้นมา เดี๋ยวทาง บริษัทประกัน ก็จะจัดการให้เองแหละ

เชื่อไหมว่า ผมลองไปสอบถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับเรื่องประกันภัยรถยนต์ แทบจะไม่มีใครตอบได้เลยว่า ไอ่ที่เอ็งเสียเงินจ่ายทุกปีเนี้ย มันคุ้มครองอะไรบ้าง เห็นแบบนี้แล้วรู้สึกเพลียแทนเลย

แต่ก็ไม่เป็นไร งั้นวันนี้เรามาเรียนรู้ความคุ้มครองประกันรถยนต์ กันดีกว่า จะมีอะไรบ้าง

ประกันที่นิยมทำมากที่สุดใน หมวดหมู่รถยนต์ จะมีอยู่ 2 ประเภท

1. ประกันภาคบังคับ หรือ ถูกเรียกแบบภาษาบ้านๆว่า พรบ.รถยนต์ < หลายคนเข้าใจผิด พรบ.รถยนต์ นี่ไม่ใช่ป้ายวงกลมที่ติดอยู่ตามรถนะ แต่ใบจริงๆ มันจะเป็นใบกระดาษ ลักษณะของ พ.ร.บ. จะเป็นกระดาษ A4 และมีแถบสีเงิน (แถบโฮโลแกรม) มีข้อความ “สมาคมประกันวินาศภัย” และตราสัญลักษณ์ของสมาคม ระบุในแถบสีเงิน >

ซึ่งประกันชนิดนี้ จะถูกกฏหมายบังคับให้ทำ ถ้าหากไม่ทำถือว่าผิดกฏหมาย นะครับ ดังนั้นหากใคร พรบ ใกล้จะหมดละก็ รีบไปต่อกันซะดีๆ ไม่อย่างงั้นโดนจับปรับอย่างแน่นอน

ส่วนความคุ้มครองหลักๆ ก็จะเป็นในเรื่องของการคุ้มครอง ความเสียหายต่อชีวิต ร่างกายของบุคคลภายนอก

หรือยกตัวอย่างแบบง่ายๆเลยก็คือ ในกรณีที่ นาย เอ ขับรถไปชนเด็กแถวบ้าน จนทำให้ เด็กคนนั้นได้รับบาดเจ็บ

กรณีแบบนี้ พรบ หรือ ประกันภาคบังคับ ก็จะทำการรักษาให้นั่นเองครับ นี่ยังไม่รวมใน กรณี พิการ หรือ กรณีเสียชีวิต ก็จะได้เงินตามขั้น ไปนะครับ

2.ประกันภาคสมัครใจ หรือถูกเรียกกันแบบติดปากแบบเท่ๆว่า ประกันรถยนต์ชั้น 1 2+ 3+ ประกันชั้น 3 นั่นเอง
ประกันประเภทนี้ จะไม่ถูกกฏหมายบังคับให้ทำ จะทำหรือไม่ทำก็ได้ แล้วแต่เลย

ในกรณีที่ไม่ทำ อาจจะต้องรับความเสี่ยงเองทั้งหมดนะครับ บอกเลยว่าจุกอย่างแน่นอน ทั้งซ่อมรถตัวเอง กับ ซ่อมรถคู่กรณี แบบนี้เงินที่เก็บมาทั้งชีวิตจะพอไหมเนี้ย

ปัจจุบัน ประกันรถ จะมีอยู่ประมาณ 4 ตัวได้ละมั้งนะ

ประกันภัยรถยนต์ชั้น1
เป็นประกันที่มีความคุ้มครองที่ค่อนข้างครอบคลุมมากที่สุด และ ราคาสูงสุด

ประกันภัยรถยนต์ชั้น2 ธรรมดา
แต่เลิกขายกันแล้ว เพราะว่าไม่คุ้มค่า ราคาแพง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น2+ พิเศษ
เป็นประกันรถยนต์ ที่กำลังนิยมมากที่สุดเลยก็ว่าได้ เพราะ ราคาไม่แรง แถมความคุ้มครองก็ค่อนข้างที่จะดี
คุ้มครองในกรณี ซ่อมเขา ซ่อมเรา รถหาย ไฟไหม้  (กรณีรถชนกับรถเท่านั้น)

ประกันภัยรถยนต์ชั้น3+ พิเศษ
อันนี้เหมาะสำหรับรถที่มีอายุ 4-7 ปี ราคาเบา
คุ้มครองในกรณี ซ่อมเขา ซ่อมเรา ไม่มีรถหาย ไม่มีไฟไหม้ (รถชนรถ)

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ธรรมดา
อันนี้เจอบ่อย แท็กซี่ ทำเยอะมาก
ความคุ้มครอง ซ่อมเขา ไม่ซ่อมเรา ไม่มีรถหาย ไม่มีไฟใหม้

เป็นยังไงบ้างสำหรับความรู้เล็กๆน้อยๆหวังว่าบทความนี้คงจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆทุกคนในที่นี้นะครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก EasyInsure
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host