"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

น้ำดื่มใช้เติมแบตฯรถยนต์ แทนน้ำกลั่นได้หรือไม่

น้ำดื่มใช้เติมแบตฯรถยนต์ แทนน้ำกลั่นได้หรือไม่

เคยสงสัยมั้ยละครับว่า น้ำกลั่นกับน้ำดื่ม มันก็น้ำบริสุทธิ์เหมือนกัน แต่ว่า ทำไมน้ำดื่มถึงนำมาเติมแบตเตอรี่รถยนต์ไม่ได้ MR.OOHOO เลยหาคำตอบมาให้เรียบร้อยแล้วครับ เพราะว่าน้ำที่ใช้เติมแบตเตอรี่ แค่สะอาดอย่างเดียวไม่เพียงพอ ต้องมีความบริสุทธิ์ และไม่มีแร่ธาตุผสมอยู่ด้วย ซึ่งในน้ำดื่มอาจยังมีแร่ธาตุอื่นๆปะปนอยู่นั่นเอง

น้ำที่จะสามารถเติมในแบตเตอรี่ได้ ต้องไม่มีแร่ธาตุผสมอยู่ ถ้ามี ต้องไม่เกินเกณฑ์ที่ผู้ผลิตกำหนดให้ใช้ ยกตัวอย่างเช่น แคลเซียม (CALCIUM) ห้ามเกิน 40 ส่วนในล้านส่วน (PPM), แมกนีเซียม (MAGNESIUM) ห้ามเกิน 40 ส่วนในล้านส่วน (PPM) หรือไนเตรท (NITRATES) ห้ามเกิน 10 ส่วนในล้านส่วน (PPM) เป็นต้น จึงจำเป็นต้องใช้ “น้ำกลั่น” ที่ผลิตขึ้นสำหรับเติมแบตเตอรี่เท่านั้น ส่วนน้ำดื่มมีแร่ธาตุมากมายส่งผลเสียต่ออายุ แรงดัน และประสิทธิภาพของแบตเตอรี่ด้วยนะครับ

และจะเติมน้ำกลั่นตอนไหนละ ต้องสังเกตน้ำที่อยู่ในแบตเตอรี่ น้ำนั้นคือ “น้ำกรด” มันจะลดปริมาณลงเรื่อยๆ จากการทำปฏิกิริยาทางเคมีกับแผ่นตะกั่ว บางส่วนจะระเหยกลายเป็นไฮโดรเจน และออกซิเจนในสถานะของไอน้ำ น้ำที่เหลืออยู่จึงเป็นน้ำกรดเข้มข้นที่อันตรายมาก (ห้ามสัมผัสเด็ดขาดนะครับ) ดังนั้น ถ้ามันพร่องไป ต้องเติมน้ำกลั่นลงไปแทนที่ส่วนที่ระเหยออกไปครับผม

ดูแลภายในรถมาพอสมควรแล้วนะครับ ก็แน่แหละเราใช้รถเราก็ต้องใส่ใจเป็นเรื่องปกติ แต่มันจะดีมากๆ ถ้าคุณเลือกหาประกันรถยนต์ มาให้กับรถคันโปรดของคุณ ยิ่งประกันรถยนต์ชั้น 1 นี่หายห่วงเลยทีเดียวเพราะเมื่อเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นส่วนใหญ่ก็คุ้มครองทุกกรณี ที่ www.oohoo.io มีประกันให้ได้เลือกซื้อกันแบบประกันออนไลน์ สามารถเลือกซื้อได้ด้วยตัวเอง นอกจากนี้แล้ว ราคายังถูก ซื้อได้ง่าย ช่องทางการจ่ายเงินสะดวก และยังคุ้มครองได้ทันทีเลยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host