"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รถหาย ติดไฟแนนซ์ เคลมประกันยังไงกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/11/2017 12:55 โดย automight

รถหาย ติดไฟแนนซ์ เคลมประกันยังไงกัน

อย่างที่พวกเราทราบกันว่าประกันรถยนต์ชั้น 1 และ ประกันรถยนต์ชั้น 2+คุ้มครองเรื่องเกี่ยวกับรถสูญหายด้วย แต่ก็คงมีส่วนน้อยนะครับที่จะเคยเคลมในกรณีนี้จริง ๆ วันนี้ MR.OOHOO จะมาเล่าให้ฟังถึงขั้นตอนว่าเราต้องทำอย่างไรในกรณีรถหายครับผม

โดยส่วนใหญ่ เราก็มักจะซื้อรถเงินผ่อนกัน ถ้าเกิดว่ามันหายในช่วงที่ผ่อนหมดไปแล้ว อันนี้ก็คงไม่มีอะไรซับซ้อนนะครับ ประกันก็จ่ายตามความคุ้มครองที่ระบุไว้ในกรมธรรม์ที่เราซื้อ แต่ถ้าเกิดว่ารถยังติดไฟแนนซ์อยู่เนี่ย มันจะยังไง?ในความเป็นจริงแล้วสัญญาเช่าซื้อรถยนต์นั้นจะสิ้นสุดในกรณีที่รถสูญหาย แต่ว่าในสัญญาเช่าซื้อรถยนต์บางครั้งก็มักจะมีเขียนแนบท้ายในกรณีรถสูญหายด้วยเหมือนกันครับว่าผู้เช่าซื้อรถยนต์จะต้องผ่อนต่อหรือไม่ กรณีพวกนี้ก็เลยเป็นการตัดสินคดีความของศาลครับ

ขั้นตอนที่จะเกิดขึ้นก็คือ แน่นอนเราต้องแจ้งความกับตำรวจก่อนครับ เสร็จแล้วก็เอาใบแจ้งความส่งให้ลิสซิ่ง และบริษัทประกันรถ หลังจากนั้นลิสซิ่งกับบริษัทประกันรถยนต์เค้าก็จะไปเจรจากันเองครับ ถ้าไม่มีส่วนต่างก็จบกันด้วยดี (แต่ที่เซ็งคือเจ้าของรถยนต์ ผ่อนไปแล้วกี่งวดไม่รู้ ฮือออ) แต่ทีนี้ถ้ามีส่วนต่างก็ต้องไปคุยกันในชั้นศาลครับผม ซึ่ง MR.OOHOO แอบบอกว่าโดยส่วนใหญ่มักจะไม่ต้องเสียส่วนต่างให้กับลิสซิ่งครับ แต่ถ้ารถไม่มีประกันล่ะก็ อันนี้เราก็ต้องไปไกล่เกลี่ยกันในชั้นศาลกับลิสซิ่ง ซึ่งถ้าเกิดว่าจะต้องเสียค่างวดต่อ เราก็ต้องรับผิดชอบเองเพียงลำพัง ช้ำสุด ๆ ครับ

แม้ว่ารถเราจะมีประกันชั้น 1 หรือ 2+ ที่คุ้มครองรถหายก็จริง แต่อย่างที่ MR.OOHOO เขียนไว้ให้เห็น ขั้นตอนอันวุ่นวาย ขึ้นโรงขึ้นศาล และยังต้องช้ำใจกับการผ่อนไปฟรี ๆ ไม่รู้กี่งวดก่อนที่รถจะหาย ดังนั้นถึงรถจะมีประกันรถยนต์ ก็ไม่ควรปล่อยปละละเลยนะครับ โจรขโมยมีมากมายดั่งฝูงลิง จะจอดทิ้งจอดขว้างระวังรถหายนะคร้าบผม ประกันออนไลน์

ขอบคุณบทความดีๆจาก https://www.oohoo.io/th/news/50-รถหาย-ติดไฟแนนซ์-เคลมประกันยังไงกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host