"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

มีประกันชั้น 1 จะชนอะไรก็ได้เหรอ [ตอนจบ]

มีประกันชั้น 1 จะชนอะไรก็ได้เหรอ [ตอนจบ]

เราเคยได้ยินกันมาว่า ประกันรถยนต์ชั้น 1 ขับชนอะไรก็จ่ายค่าซ่อมให้ทั้งนั้น มันก็ไม่เสมอไปนะครับผม วันนี้ MR.OOHOO ยกตัวอย่างกรณีที่ประกันรถยนต์ชั้น 1  ไม่คุ้มครอง หรืออาจคุ้มครองไม่หมดมาให้ดูกัน แม้ว่าจะทำประกันรถยนต์ชั้น 1 แต่ก็อาจจะต้องจ่ายตังค์เองก็ได้นะครับ

กรณีต่อไป ขับรถชนหมาน้อย, หมาไร้สังกัด, หมามีเจ้าของ จนรถบุบ แบบนี้ประกันรถยนต์ชั้น 1 จ่ายค่าซ่อมรถให้ครับ แต่ถ้าเกิดเป็นหมามีสกุลแล้วเจ้าของเค้าเรียกค่าเสียหาย อันนี้เราต้องจ่ายเองนะครับ ประกันไม่คุ้มครอง
        สุดท้าย อันนี้อยู่เมืองไทยต้องรู้ไว้ครับ ขับรถเข้าไปร่วมในการชุมนุมหรือม็อบมวลมหาประชาชนต่าง ๆ ถ้าตั้งใจขับเข้าไปร่วมเองแล้วรถได้รับความเสียหายขึ้นมา ประกันไม่จ่ายนะครับผม

ถ้าเราสังเกตดูดี ๆ ประกันก็มักจะมีข้อยกเว้นที่ส่งเสริมให้พวกเราระมัดระวังไม่ทำให้ตัวเองเข้าไปอยู่ในภาวะเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ คนขับอย่างเรา ๆ ก็ต้องใส่ใจหลีกเลี่ยงภาวะเสี่ยงด้วยนะครับ เพราะการเกิดอุบัติเหตุ ในบางครั้งก็มีความเสียหายทั้งกับชีวิต จิตใจ ทรัพย์สิน และอาจมากมายเกินกว่าประกันจะชดเชยให้ได้หมด ทางที่ดีที่สุดก็คือ มือจับพวงมาลัย เท้าแตะคันเร่งเมื่อไหร่ จิตใจต้องตั้งอยู่บนความไม่ประมาท และที่สำคัญอย่าลืมประกันรถยนต์ไว้ด้วยนะครับ มีประกันออนไลน์ ด้วยน๊า ด้วยความปราถนาดีจาก MR.OOHOO ครับผม

ขอบคุณบทความดีๆจาก https://www.oohoo.io/th/news/44-มีประกันชั้น-1-จะขับชนอะไรก็ได้-เหรอออ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host